कोरोनामुळे 4,345 मुलांनी गमावले आपले पालक, महाराष्ट्रात सर्वाधिक प्रकरणे


नवी दिल्ली – कोरोना महामारीमुळे देशात साडेपाच लाखांहून अधिक लोकांनी आपला जीव गमावला आहे. या सर्व लोकांच्या कुटुंबीयांचे दु:ख मोठे आहे. पण देशातील केवळ 4,345 मुलांवर दुःखाचा डोंगर कोसळला आहे, कारण या मुलांनी आपले आई-वडील दोघेही साथीच्या रोगामुळे गमावले आहेत.

केंद्र सरकारने बुधवारी संसदेत सांगितले की, साथीच्या रोगामुळे देशातील 4,345 मुलांनी त्यांचे पालक दोन्ही गमावले आहेत. इतर राज्यांच्या तुलनेत महाराष्ट्रात अशा प्रकरणांची संख्या सर्वाधिक आहे. महाराष्ट्रात अशा मुलांची संख्या 790 आहे. केंद्रीय महिला आणि बालविकास मंत्री स्मृती इराणी यांनी राज्यसभेत एका प्रश्नाच्या लेखी उत्तरात ही माहिती दिली. कोरोना संसर्गामुळे आई आणि वडील दोघांनाही गमावलेल्या मुलांच्या संख्येबद्दल विचारले असता, इराणी यांनी 36 राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांची आकडेवारी सादर केली आणि सांगितले की अशा मुलांची एकूण संख्या 4,345 आहे.

त्यांच्या म्हणण्यानुसार, महाराष्ट्रात 790, उत्तर प्रदेशात 441, मध्य प्रदेशात 428, तामिळनाडूमध्ये 394 आणि आंध्र प्रदेशात 351 मुलांनी आपले आई आणि वडील दोघेही कोरोनामुळे गमावले आहेत. केंद्रीय मंत्र्यांनी सादर केलेल्या आकडेवारीनुसार, त्रिपुरा, सिक्कीम, लक्षद्वीप, लडाख आणि अंदमान निकोबार बेटांवर एकही मूल असे नाही, ज्याने कोरोनामुळे आपले आई-वडील दोघेही गमावले आहेत.

ते म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी कोरोना महामारीमुळे आपले पालक गमावलेल्या मुलांना आधार देण्यासाठी ‘पीएम केअर्स फॉर चिल्ड्रन’ योजना जाहीर केली आहे. ते म्हणाले की, या योजनेचा उद्देश आरोग्य विम्याद्वारे बालकांची सर्वसमावेशक काळजी आणि संरक्षण आणि त्यांचे कल्याण सुनिश्चित करणे, त्यांना शिक्षणाद्वारे सक्षम करणे आणि वयाच्या 23 वर्षापर्यंत आर्थिक सहाय्याद्वारे त्यांना स्वावलंबी बनवणे हे आहे.

18 ते 23 वर्षांपर्यंत मिळेल दरमहा मदत
मंत्र्यांनी दिलेल्या उत्तरात असे म्हटले आहे की, ओळखल्या गेलेल्या प्रत्येक मुलाच्या बँक खात्यात सुनियोजित रक्कम अशा प्रकारे जमा करण्यात आली आहे की, मूल 18 वर्षांचे झाल्यावर त्याचे खाते दहा लाख रुपये होईल. 18 ते 23 वर्षे वयोगटातील मुलांना पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजनेमध्ये दहा लाख रुपये गुंतवून मासिक उत्पन्न मिळण्याचा अधिकार आहे. वयाच्या 23व्या वर्षी त्याला दहा लाख रुपये मिळतील. मिशन वात्सल्य योजनेंतर्गत नातेवाईकांसोबत राहणाऱ्या मुलांना दरमहा 4 हजार रुपये मिळतात.