CNG-PNG Price Hike : महागाईचा आणखी एक फटका, सीएनजी आणि पीएनजीच्या किमती 5व्यांदा वाढल्या, जाणून घ्या नवीन किंमत


नवी दिल्ली – देशात खाद्यपदार्थांपासून ते इंधनाच्या दरात वाढ झाली आहे. मात्र, गेल्या अडीच महिन्यांपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही. त्याचवेळी मुंबईत 2 ऑगस्टच्या मध्यरात्रीपासून कॉम्प्रेस्ड नॅचरल गॅस (CNG) आणि डोमेस्टिक पाइप्ड नॅचरल गॅस (PNG) च्या किमती वाढल्या आहेत. महानगरात सीएनजी आणि पीएनजीच्या दरात पाचव्यांदा वाढ करण्यात आली आहे.

CNG आता महानगरात 86 रुपये प्रति किलो दराने विकला जात आहे, त्यात 6 रुपयांनी वाढ झाली आहे आणि घरगुती PNG आता 52.50 रुपये प्रति मानक घनमीटर (SCM) विकला जात आहे. त्यात 5 रुपयांनी वाढ करण्यात आली आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की गेल्या वेळी 12 जुलै रोजी पीएनजीच्या किमतीत वाढ करण्यात आली होती.

महानगर गॅस लिमिटेड (MGL) च्या निवेदनात म्हटले आहे की, इनपुट कॉस्टमध्ये झालेली वाढ खूपच जास्त असल्याने, MGL ने अशा वाढलेल्या गॅसच्या किमती वसूल करण्याचा निर्णय घेतला आहे. हे पाहता, मुंबई आणि आसपासच्या परिसरात एमजीएल सीएनजीच्या किमतीत रु.6/किलो आणि घरगुती पीएनजीच्या किमतीत रु.4/एससीएमने वाढ करण्यात आली आहे. तो 2 ऑगस्टच्या मध्यरात्रीपासून लागू होणार आहे.

ऑटो रिक्षा आणि टॅक्सी युनियनने दरवाढीनंतर आश्चर्य व्यक्त केले आणि ते म्हणाले की ते तात्काळ मदतीसाठी राज्य सरकारकडे संपर्क साधतील. मुंबई टॅक्सीमन युनियनचे नेते एएल क्वाड्रोस म्हणाले की, टॅक्सी आणि ऑटो रिक्षा चालवणे अशक्य होईल. आम्ही उद्या महाराष्ट्र सरकारच्या अधिकाऱ्यांची भेट घेणार आहोत आणि तात्काळ भाडेवाढीची मागणी करणार आहोत.

मुंबई ऑटोरिक्षा मेन्स युनियनचे अध्यक्ष शशांक राव म्हणाले, सीएनजीच्या किमती सातत्याने वाढत आहेत. आम्ही महाराष्ट्र सरकारशी संपर्क साधू आणि ऑटो रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांसाठी सीएनजीमध्ये सबसिडीची मागणी करू.

रविवारी, ग्रीन गॅस लिमिटेडने लखनऊ आणि उन्नावमध्ये सीएनजीच्या दरात प्रति किलो 5.3 ने वाढ केली, त्यानंतर उत्तर प्रदेशची राजधानी लखनऊमध्ये एक किलो सीएनजीची किंमत 96.10 रुपये झाली. त्याचवेळी पेट्रोल 96.57 रुपये प्रति लिटर आणि एक लिटर डिझेल 89.76 रुपये दराने विकले जात आहे.

युरोपमधून वाढलेली मागणी आणि रशियाकडून कमी पुरवठा यामुळे नैसर्गिक वायूच्या जागतिक किमतीत वाढ झाल्याने भारताच्या गॅस उद्योगासमोर एक गंभीर आव्हान उभे राहिले आहे.