आजादी का अमृत महोत्सव : 5 ते 15 ऑगस्टपर्यंत सर्व स्मारके, संग्रहालयात मोफत प्रवेश, खरेदी करावे लागणार नाही तिकीट


नवी दिल्ली – भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (ASI) अंतर्गत संरक्षित सर्व स्मारकांमध्ये 5 आणि 15 ऑगस्ट दरम्यान प्रवेश विनामूल्य असेल. म्हणजेच देशातील सर्व संरक्षित स्मारकांमध्ये प्रवेशासाठी कोणतेही शुल्क भरावे लागणार नाही. 75 व्या स्वातंत्र्यदिनाच्या उत्सवाचा एक भाग म्हणून संपूर्ण देश ‘आझादी का अमृत महोत्सव’ साजरा करत आहे. या पार्श्वभूमीवर केंद्र सरकारने हा निर्णय घेतला आहे. केंद्रीय सांस्कृतिक आणि पर्यटन मंत्री जी किशन रेड्डी यांनी बुधवारी ही माहिती दिली.

सोशल मीडियावर घोषणा करताना, रेड्डी यांनी एएसआय स्टेटमेंट शेअर केले. उत्सवाचा एक भाग म्हणून 5 ते 15 ऑगस्ट या कालावधीत कोणत्याही तिकीट केलेल्या मध्यवर्ती संरक्षित स्मारके तसेच पुरातत्व स्थळ संग्रहालयांमध्ये कोणतेही शुल्क आकारले जाणार नाही, असे त्यात म्हटले आहे. रेड्डी यांनी लिहिले की, ASI ने 5 आणि 15 ऑगस्टपासून देशभरातील सर्व संरक्षित स्मारके/स्थळांना अभ्यागत/पर्यटकांसाठी मोफत प्रवेश दिला आहे.

केंद्रीय सांस्कृतिक मंत्रालय ‘आजादी का अमृत महोत्सव’ या मोहिमेअंतर्गत भारताच्या स्वातंत्र्याचा 75 वा वर्धापन दिन साजरा करण्यासाठी अनेक पुढाकार घेत आहे. स्मारके, संग्रहालयांमध्ये मोफत प्रवेश हाही त्याचाच एक भाग आहे. तत्पूर्वी, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा आणि भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) अध्यक्ष जेपी नड्डा आणि केंद्रातील सत्ताधारी पक्षाच्या इतर नेत्यांनी मंगळवारी त्यांच्या सोशल मीडियाच्या ‘डीपी’वर ‘तिरंगा’ लावला, तसेच त्यांनी देशातील नागरिकांना तसे करण्यास सांगितले.