National Herald Case : नॅशनल हेराल्डच्या कार्यालयावर ईडीची धाड


नवी दिल्ली – नॅशनल हेराल्ड प्रकरणात सोनिया आणि राहुल गांधी यांची चौकशी केल्यानंतर अंमलबजावणी संचालनालयाच्या (ईडी) पथकाने दिल्लीतील हेराल्ड हाऊसवर छापा टाकला. कागदपत्रांच्या शोधासंदर्भात ईडीने नॅशनल हेराल्डच्या ठिकाणांवर छापे टाकले आहेत. यादरम्यान 10 जनपथवर झालेल्या बैठकीची कागदपत्रेही तपासली जात आहेत. या प्रकरणाशी संबंधित अनेक महत्त्वाच्या लोकांवरही छापे टाकले जाऊ शकतात. हेराल्ड हाऊसवरील छापे सध्या नॅशनल हेराल्ड आणि नवजीवनचे कार्यालय हेराल्ड हाऊसवर टाकले जात आहेत.

यापूर्वी 27 जुलै रोजी ईडीने सोनिया गांधी यांची सुमारे 11 तास चौकशी केली होती. ही चौकशी 3 दिवस चालली. यादरम्यान ईडीने सोनियांना हेराल्डशी संबंधित 40 हून अधिक प्रश्न विचारले होते. सोनियांपूर्वी ईडीने राहुल गांधींची 50 तासांहून अधिक चौकशी केली आहे. मात्र, काँग्रेस सोनिया गांधी आणि राहिल गांधी यांच्या प्रश्नाला कडाडून विरोध करत आहे.

काय आहे नॅशनल हेराल्ड प्रकरण?
नॅशनल हेराल्ड हे वृत्तपत्र आहे, जे पंडित नेहरूंनी 1938 साली सुरू केले होते. त्याची मालकी असोसिएटेड जर्नल्स लिमिटेड अर्थात एजीएलकडे होती, परंतु 70 वर्षांनंतर 2008 मध्ये तोट्यामुळे हे वृत्तपत्र बंद करावे लागले. काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांच्या संमतीने काँग्रेसच्या निधीतून एजीएलला 90 कोटींचे कर्ज दिल्याचा आरोप आहे. पुढे सोनिया आणि राहुल गांधी यांनी यंग इंडिया नावाची कंपनी स्थापन करून या वृत्तपत्राची मालमत्ता ताब्यात घेतली. सोनिया आणि राहुल यांच्याशिवाय मोतीलाल व्होरा आणि ऑस्कर फर्नांडिस यांचीही यंग इंडियामध्ये हिस्सेदारी होती. 2012 मध्ये, दोघांचा मृत्यू झाला.

सुब्रमण्यम स्वामी यांच्या वतीने संपूर्ण कथित करारावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करणारी याचिका दाखल करण्यात आली होती. 2014 मध्ये सोनिया आणि राहुल यांच्याविरोधात कोर्टाकडून समन्स जारी करण्यात आले होते. यानंतर ईडी या प्रकरणाचा तपास करत आहे. त्याच वेळी, 2015 मध्ये, दोन्ही नेत्यांना दिल्लीच्या पटियाला हाऊस कोर्टातून जामीन देखील मंजूर झाला आहे. त्याचवेळी, 2016 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने दोन्ही नेत्यांना न्यायालयात सुनावणीदरम्यान प्रत्यक्ष हजर न राहण्याची परवानगी दिली, परंतु प्रकरण बंद केले नाही.