Modi Displayed Tricolour : पीएम मोदींच्या प्रोफाईल पिक्चरवर झळकला तिरंगा, सर्वांना केले आवाहन


नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी त्यांच्या सोशल मीडिया अकाऊंटचे प्रोफाइल चित्र बदलून राष्ट्रध्वज ‘तिरंगा’ असे ठेवले आहे. देशातील जनतेने तिरंगा महोत्सव साजरा करण्यासाठी चळवळीच्या रूपाने असेच करावे, असे आवाहन त्यांनी केले आहे.

रविवारी, 31 जुलै रोजी प्रसारित झालेल्या ‘मन की बात’ कार्यक्रमात पंतप्रधान मोदी म्हणाले होते की ‘आझादी का अमृत महोत्सव’ एका जनआंदोलनात बदलत आहे. यासोबतच त्यांनी जनतेला 2 ते 15 ऑगस्ट दरम्यान त्यांच्या सोशल मीडिया अकाउंटवर ‘तिरंग्या’चे छायाचित्र प्रोफाईल पिक्चर म्हणून लावण्याचे आवाहन केले होते.

अमित शहांनीही बदलला डीपी
पीएम मोदींसोबतच गृहमंत्री अमित शाह यांनीही त्यांच्या सोशल मीडिया अकाउंटचा डीपी बदलला आहे.

प्रत्येक घरापर्यंत तिरंगा मोहिमेसाठी देश सज्जः मोदी
पीएम मोदींनी त्यांच्या सोशल मीडिया अकाउंटचे प्रोफाईल पिक्चर बदलण्यासोबतच ट्विट केले, ‘आज 2 ऑगस्टचा दिवस खास आहे! ज्या वेळी आपण स्वातंत्र्याचा अमृतोत्सव साजरा करत आहोत, त्या वेळी आपला देश तिरंगा मोहिमेसाठी सज्ज झाला आहे. तिरंगा महोत्सव ही सामूहिक चळवळ आहे. मी माझ्या सोशल मीडिया पेजेसवर डीपी बदलला आहे आणि तुम्हा सर्वांना असे करण्याची विनंती करतो.

राष्ट्रध्वजाची रचना करणाऱ्या पिंगली व्यंकय्या यांनाही पंतप्रधान मोदींनी श्रद्धांजली वाहिली. आज 2 ऑगस्ट रोजी व्यंकय्या यांची जयंती आहे. पंतप्रधान म्हणाले, ‘आम्हाला तिरंगा देण्यासाठी त्यांनी केलेल्या प्रयत्नांसाठी आमचा देश त्यांचा सदैव ऋणी राहील, ज्याचा आम्हाला अभिमान आहे. तिरंग्यातून शक्ती आणि प्रेरणा घेऊन देशाच्या प्रगतीसाठी कार्यरत राहू या.

देशाच्या स्वातंत्र्याला 75 वर्षे पूर्ण झाल्याच्या निमित्ताने हर घर तिरंगा योजना सुरू करण्यात आली आहे. 13 ऑगस्ट ते 15 ऑगस्ट या कालावधीत प्रत्येक नागरिकाने आपल्या घरी तिरंगा लावण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

पिंगली व्यंकय्या यांचा जन्म 2 ऑगस्ट 1876 रोजी भातलापेनुमुरु, मछलीपट्टनम, आंध्र प्रदेश येथे झाला. ते ब्रिटीश सैन्यात शिपाई होते. त्यांनी राष्ट्रध्वजाचे अनेक रूपांतर केले. विजयवाडा येथे महात्मा गांधी यांच्या अध्यक्षतेखालील भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसच्या 1921 च्या अधिवेशनात त्यांची एक रचना मंजूर करण्यात आली. व्यंकय्या यांनी गांधीजींना सांगितलेल्या डिझाईनमध्ये दोन हिरव्या आणि लाल पट्ट्या आणि मध्यभागी एक चरखा होता. गांधीजींनी त्यांना पांढरी पट्टी जोडण्यास सांगितले.

1921 नंतर प्रथमच व्यंकय्या यांनी तयार केलेल्या ध्वजाला काँग्रेसच्या सर्व सभांमध्ये अनौपचारिक मान्यता देण्यात आली. यानंतर 1931 मध्ये सध्याच्या तिरंग्याला औपचारिक मान्यता देण्यात आली. हा तिरंगा राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांची अहिंसक चळवळ आहे आणि आता देशाची शान आहे.