महाराष्ट्रात भाजपला का खूपत आहेत संजय राऊत?


मुंबई : शिवसेना खासदार संजय राऊत हे पक्षाचे मुखपत्र असलेल्या सामना या मराठी वृत्तपत्राचे कार्यकारी संपादक आहेत. ते शिवसेनेचे राज्यसभेचे खासदार आहेत. शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांच्या विश्वासूंपैकी ते एक आहेत. त्यांचे बोलणे आणि लेखन दोन्ही फायर ब्रँड आहेत. पण 2019 मध्ये शिवसेनेने भाजपवर विश्वासघाताचा आरोप करत राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसच्या पाठिंब्याने सरकार स्थापन केले. तेव्हापासून संजय राऊत हे भाजपच्या डोळ्यांचे ग्लॅमर राहिले आहेत. याचे कारण स्पष्ट आहे, कारण भाजपकडून सत्तेचे सिंहासन हिसकावून शिवसेना, राष्ट्रवादी आणि काँग्रेस अशा तीन वेगवेगळ्या विचारसरणीच्या पक्षांचे सरकार बनवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावणारे एकमेव संजय राऊत आहेत. उद्धव ठाकरेंच्या सूचनांचा आणि शरद पवारांच्या राजकीय हुशारीचा त्यांनी अभूतपूर्व वापर करून राज्यात महाविकास आघाडीचे सरकार स्थापन केले, तेव्हा संपूर्ण महाराष्ट्राने त्यांच्या करिष्म्याकडे आश्चर्याने पाहिले.

त्यांच्या करिष्म्याने भाजपला सर्वाधिक फटका बसला. ज्या सिंहासनावर देवेंद्र फडणवीस बसण्याचे स्वप्न पाहत होते, त्या सिंहासनावर राऊतांनी उद्धव ठाकरेंना बसवले. त्यांच्या करिष्म्यामुळे भाजप दुखावला गेला, तर शिवसेनेतील त्यांच्या वाढत्या उंचीमुळे शिवसेनेचे इतर नेतेही दुखावले गेले. राऊत यांच्या वाढत्या राजकीय आलेखाने त्यांच्यावर भाजप आणि शिवसेनेच्या बंडखोर नेत्यांचे लक्ष लागले होते. एकनाथ शिंदे यांच्या बंडखोरीनंतर उद्धव ठाकरे शिवसेना कमकुवत झाल्याने राऊत यांच्यावर कारवाई निश्चित मानली जात होती.

मी कधीही दबावाला बळी पडणार नाही
मी कधीही दबावापुढे झुकणार नाही, असे शिवसेना खासदार संजय राऊत यांनी म्हटले आहे. मी निर्भयपणे कारवाईला सामोरे जाईन, जेणेकरून महाराष्ट्राला कळेल की आमच्यासारखे काही लोक आहेत, जे कोणत्याही भीतीशिवाय तपास यंत्रणांना सामोरे जातात. त्यामुळे अन्यायाविरुद्ध लढण्याचे बळ मिळेल. ईडीने ताब्यात घेतल्यानंतर राऊत यांनी ट्विट केले की, जो हार मानत नाही अशा व्यक्तीला तुम्ही कधीही पराभूत करू शकत नाही. त्याचवेळी मला जीव द्यावा लागला, तरी मी ईडीसमोर झुकणार नाही, असे राऊत यांनी म्हटले आहे.

संजय राऊत म्हणाले, ईडीने नऊ तास घरोघरी चौकशी केली, मात्र त्यांना भ्रष्टाचाराशी संबंधित कोणतीही कागदपत्रे सापडली नाहीत. ज्या पात्राचाळ प्रकरणात ही कारवाई होत आहे, त्या पात्राचाळच्या किती पत्र्या गंजल्या आहेत आणि ती पात्राचाळ कोणती, हेही मला माहीत नाही, असा टोला राऊत यांनी लगावला.

सुरू आहे शिवसेनेला संपवण्याचा प्रयत्न
शिवसेनेला संपवण्यासाठी ईडी ही कारवाई करत असल्याचा आरोप राऊत यांनी केला. ईडीच्या दबावाखाली अनेक जण शिवसेना सोडत असल्याचे राऊत म्हणाले. मात्र, काहीही झाले तरी मी पक्ष सोडणार नाही. शिवसेना फोडण्यासाठी माझ्यावर दबाव आणला जात आहे. केवळ उद्धव ठाकरेंना त्रास देण्यासाठी ही कारवाई केली जात आहे. मी बाळासाहेब ठाकरे यांचा शिवसैनिक असल्याने त्यांच्याकडून मला निर्भयतेचा वारसा लाभला आहे. त्यामुळे मी घाबरणार नाही, लढणार आहे. मी स्वत: खासदार असल्याचेही राऊत म्हणाले. त्यामुळे मला कायद्याचे महत्त्व कळते. मी तपासात पूर्ण सहकार्य करत आहे आणि यापुढेही करत राहीन.

ईडीने दिला नाही वेळ
समन्स बजावल्यानंतर चौकशीसाठी ईडीसमोर हजर राहण्यासाठी मुदतवाढ मागितल्याचे राऊत यांनी सांगितले. अनेकांना मुदतवाढ दिली जाते. मात्र, ईडीने मला मुदतवाढ देण्यास नकार दिला. सध्या संसदेचे अधिवेशन सुरू आहे. काही दिवसांपूर्वी राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक झाली. त्यामुळेच मी चौकशीला उपस्थित राहू शकलो नाही. मात्र, कोणतीही सूचना न देता ईडीचे अधिकारी पहाटे घरी पोहोचले. आमचे संपूर्ण कुटुंब याविरोधात लढत आहे. महाविकास आघाडी सरकार पाडण्यासाठी माझ्यावर दबाव टाकला जात असल्याची तक्रार मी उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू यांच्याकडेही केली होती, असे ते म्हणाले. माझ्या तक्रारीवर कोणतीही कारवाई झाली नाही. मला माहित नाही की मी भविष्यात तुरुंगात जाईन की नाही. मात्र मी भाजपविरोधात लढत राहणार आहे.