संजय राऊत यांच्या अटकेवर काय म्हणाले मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदेसह अन्य नेते?


मुंबई: पात्रा चाळ जमीन घोटाळ्याशी संबंधित मनी लाँड्रिंग प्रकरणात नऊ तासांच्या चौकशीनंतर शिवसेना खासदार संजय राऊत यांना रविवारी ईडीने ताब्यात घेतले. तपासात सहकार्य न केल्याचा आरोप राऊत यांच्यावर आहे. 1000 कोटींहून अधिक रकमेच्या पत्रा चाळ जमीन घोटाळ्याप्रकरणी ईडीच्या पथकाने त्यांची तासन्तास चौकशी केली. राऊत घराबाहेर पडले, तेव्हा ते भगवा गमछा घेऊन दिसले. ईडीने संजय राऊत यांना रात्रभर कोठडीत ठेवले. आता त्यांना न्यायालयात हजर केले जाणार आहे. ईडीने संजय राऊत यांना मेडिकलसाठी जेजे रुग्णालयात नेले आहे. त्याआधी ईडी कार्यालयापासून मुंबईतील जेजे रुग्णालयापर्यंत तगडा पोलीस बंदोबस्त तैनात करण्यात आला आहे.

दुसरीकडे महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी संजय राऊत यांना टोला लगावला आहे. ते म्हणाला एक भोंगा आत गेला. रोज सकाळी आठ वाजताचा भोंगा बंद झाला. एकनाथ शिंदे यांनी एक दिवसापूर्वीच टोमणा मारला होता की, संजय राऊत का घाबरता?

‘आवाज दडपण्याचा कट’
संजय राऊत पीएमएलए कोर्टात हजर होण्यापूर्वी उद्धव ठाकरे यांचे पुत्र आदित्य ठाकरे यांचे वक्तव्य समोर आले आहे. शिवसेनेला संपवण्याचा, महाराष्ट्राचा आवाज दाबण्याचा हा डाव आहे, हे सर्वांसमोर आहे आणि सर्वज्ञात आहे, असे आदित्य म्हणाले.

राज्यसभेचे कामकाज स्थगित करण्याची नोटीस
येथे काँग्रेस खासदार प्रियांका चतुर्वेदी यांनी राज्यसभेचे कामकाज स्थगित करण्याची नोटीस दिली आहे. दुसरीकडे, अपक्ष आमदार रवी राणा यांनी आरोप केला आहे की संजय राऊत यांना महाविकास आघाडीचे सरकार स्थापन करण्यासाठी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीने मोठी रक्कम दिली होती. याचीही चौकशी झाली पाहिजे, असे ते म्हणाले. त्याचवेळी ईडीने संजय राऊत यांना त्यांच्या मेडिकलसाठी रुग्णालयात नेले आहे.

शिवसेना खासदार संजय राऊत यांना रविवारी सकाळी ईडीच्या अधिकार्‍यांनी त्यांच्या घराचा दरवाजा ठोठावला, तेव्हा त्यांना धक्का बसला. गोरेगाव पात्रा चाळ घोटाळ्यात सकाळी 7 वाजल्यापासून ईडीच्या 20 हून अधिक अधिकाऱ्यांनी राऊत यांची चौकशी सुरू केल्याचे सूत्रांनी सांगितले. पण, राऊत यांनी ईडीच्या कोणत्याही प्रश्नांना उत्तर दिले नाही. म्हाडा, संजय राऊत यांचे नातेवाईक प्रवीण राऊत यांची गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन कंपनी आणि हाऊसिंग डेव्हलपमेंट अँड इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेड (एचडीआयएल) यांच्या संगनमताने हा घोटाळा झाल्याचा आरोप आहे.

प्रियांका चतुर्वेदी यांनी राज्यसभेत दिली नोटीस
शिवसेना खासदार प्रियांका चतुर्वेदी यांनी संजय राऊत यांच्यावर ईडीच्या कारवाईवर निशाणा साधला आहे. त्यांनी राज्यसभेतील कामकाज स्थगित करण्याची नोटीस दिली आहे. ईडी, सीबीआय आणि आयटीसारख्या प्रमुख तपास यंत्रणांचा गैरवापर होत असल्याचे ते म्हणाले. या एजन्सींच्या माध्यमातून विरोधी नेत्यांना ताब्यात घेतले जात असल्याचे ते म्हणाले. त्यांना गप्प केले जात आहे. याला त्यांनी राजकीय अजेंडा म्हटले.

‘आघाडी सरकार स्थापन करण्यासाठी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीकडून पैसे घेतले’
अपक्ष आमदार रवी राणा म्हणाले की, संजय राऊत यांच्याविरोधात अनेक दिवस चौकशी सुरू होती. ईडीने अनेक वेळा जबाब घेतला. महाराष्ट्रात सरकार आल्यानंतर बिल्डरांना मदत करण्याचे काम संजय राऊत यांनी केले. संजय राऊत यांनी जो भ्रष्टाचार केला आहे. आघाडी सरकार स्थापन करण्यासाठी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसने संजय राऊत यांना मोठा पैसा दिला, त्यामुळे उद्धव यांनी भाजपचा विश्वासघात करून आघाडीचे सरकार स्थापन केले. याचीही ईडीने चौकशी करावी. त्यांची मालमत्ता जप्त करून गरिबांना द्यावी. संजय राऊत कोणत्या कंपनीत संचालक आहेत आणि त्यांचा पैसा कोणत्या कंपनीत गुंतवला आहे? याचीही चौकशी व्हायला हवी.

काय म्हणाले सुनील राऊत
शिवसेनेचे आमदार आणि संजय राऊत यांचे भाऊ सुनील राऊत यांनी माध्यमांशी संवाद साधताना ईडीच्या कारवाईवर अनेक प्रश्न उपस्थित केले आहेत. ते म्हणाले की, ईडीची कारवाई झाली पण त्यात विशेष काय? अटक तर झाली, पण आर्थिक व्यवहार कुठे झाला? ते म्हणाले की, सामान्य व्यक्तीकडून 50 लाख रुपयांचा आर्थिक व्यवहार झाला, तरी त्यात तात्काळ अटक होते का? मित्र किंवा नातेवाईकाकडून घरासाठी कर्ज घेणे मनी लाँड्रिंगमध्ये कसे म्हणता येईल?

तृणमुलने केले लक्ष्य
ईडीच्या कारवाईवरून तृणमूल काँग्रेसने (टीएमसी) केंद्रावर निशाणा साधला आहे. टीएमसी खासदार शंतनू सेन यांनी ईडीच्या छाप्यांचा निषेध केला आणि याला सूडाचे राजकारण म्हटले. संसदेच्या आत आणि बाहेर विरोधकांचा आवाज दाबण्याचा हा प्रयत्न असल्याचे ते म्हणाले. संसदेच्या आत तुम्ही (केंद्र सरकार) खासदारांना निलंबित करता आणि बाहेर, तुम्ही विरोधी पक्षांच्या नेत्यांना धमकवण्यासाठी केंद्रीय एजन्सीचा वापर करता.