BoB आणि PNB चे नाव बदलण्याची मागणी करणारी याचिका मुंबई उच्च न्यायालयाने फेटाळली


मुंबई : पंजाब नॅशनल बँक (पीएनबी) आणि बँक ऑफ बडोदा यांची नावे बदलून पंजाब आणि बडोदाची नावे बदलण्याचा आदेश देण्याची मागणी करणारी याचिकाकर्त्याने दाखल केलेली जनहित याचिका मुंबई उच्च न्यायालयाने फेटाळून लावली. याचिकाकर्ता पंजाब नॅशनल बँकेचा (पीएनबी) कर्मचारी असल्याचा दावा करतो. याचिकाकर्त्याने दावा केला आहे की या बँका आता राष्ट्रीय बँका बनल्या आहेत आणि त्यांनी आंतरराष्ट्रीय दर्जा देखील प्राप्त केला आहे आणि दुर्गम भागातील अनेक नागरिक त्यांच्या नावामुळे प्रादेशिक की राष्ट्रीय/आंतरराष्ट्रीय बँका आहेत या संभ्रमात आहेत.

अशी होती याचिकाकर्त्याची मागणी
बँकांशी संबंधित प्रादेशिक नावे त्यांच्या विकासात अडथळा असावीत आणि त्यांना प्रादेशिक नावे वापरण्यापासून रोखणारे कोणतेही वैधानिक निर्बंध नाहीत हे दाखवण्यात जनहित याचिका अयशस्वी ठरल्याचे हायकोर्टाने म्हटले आहे. मुख्य न्यायमूर्ती दीपंकर दत्ता आणि न्यायमूर्ती मकरंद एस कर्णिक यांच्या खंडपीठाचा निर्णय ओंकार शर्मा यांनी दाखल केलेल्या जनहित याचिकांवर आला, ज्यांनी मुंबईत पीएनबीमध्ये वरिष्ठ अंतर्गत लेखा परीक्षक म्हणून काम केल्याचा दावा केला होता. शर्मा यांनी असा युक्तिवाद केला की बँक ऑफ बडोदा आणि PNB च्या क्रियाकलापांचा हळूहळू प्रसार आणि त्यांचे नेटवर्क देशभरात आणि परदेशात पसरल्यामुळे, त्यांची प्रदेश-आधारित नावे त्यांच्या ठिकाणचे प्रादेशिक शब्द काढून टाकून बदल केला पाहिजेत, मूळ स्थानावर आधारित होते.

असे खंडपीठाने सांगितले
खंडपीठाने म्हटले, आमच्या मते, सध्याची जनहित याचिका पूर्णपणे चुकीची आहे. PNB देशभरात 10,769 शाखांद्वारे कार्यरत आहे, सुमारे 18 कोटी ग्राहकांना बँकिंग सुविधा पुरवत आहे. याशिवाय PNB च्या काही परदेशी शाखा देखील कार्यरत आहेत. PNB ने आतापर्यंत तीन राष्ट्रीयीकृत बँकांसह नऊ बँकांचे विलीनीकरण झाले आहे, तर बँक ऑफ बडोदा तिच्या 9,449 शाखांद्वारे कार्यरत आहे आणि 13 कोटींहून अधिक ग्राहकांना सेवा देत आहे आणि 100 हून अधिक परदेशात शाखा आहेत. अलीकडेच दोन राष्ट्रीयीकृत बँकांचे बँक ऑफ बडोदामध्ये विलीनीकरण झाले आहे. आम्ही अधिक समाधानी आहोत की सार्वजनिक हिताची समानता नाही, जनहित याचिकांच्या मनोरंजनासाठी फारच कमी सार्वजनिक हित गुंतले आहे, खंडपीठाने म्हटले.