Rule Changes from Today : इन्कम टॅक्स रिटर्नवर विलंब शुल्क, एलपीजी सिलिंडर स्वस्त; जाणून घ्या आजपासून काय झाले बदल


नवी दिल्ली – आज म्हणजेच 1 ऑगस्टपासून काही महत्त्वाचे बदल झाले आहेत. व्यावसायिक एलपीजी सिलिंडर स्वस्त झाले असताना आता आयकर विवरणपत्र भरण्यासाठी विलंब शुल्क भरावा लागणार आहे. जाणून घेऊ यात काय काय बदल झाले आहेत. 19 किलोचा व्यावसायिक एलपीजी सिलिंडर आजपासून स्वस्त झाला आहे. इंडियन ऑइलने आपल्या किमतीत 36रु. ची कपात केली आहे.

आता दिल्लीत व्यावसायिक गॅस सिलिंडर 1976.50 रुपयांना मिळणार आहे. गेल्या महिन्यात ते 2012.50 मध्ये उपलब्ध होते. आता कोलकात्यात 2095.50 रुपयांना, मुंबईत 1936.50 रुपयांना आणि चेन्नईमध्ये 2141 रुपयांना मिळेल. गेल्या महिन्यातही व्यावसायिक सिलिंडरच्या दरात कपात करण्यात आली होती, तर घरगुती स्वयंपाकाचा गॅस सिलिंडर 50 रुपयांनी महागला होता. घरगुती गॅस सिलिंडरच्या किमती कायम आहेत. सध्या दिल्लीत 1053 रुपये, मुंबईत 1053 रुपये, कोलकात्यात 1079 रुपये आणि चेन्नईमध्ये 1068.50 रुपयांना 14.2 किलोचा एलपीजी सिलेंडर उपलब्ध आहे.

विवरणपत्र भरण्यासाठी 5000 हजार विलंब शुल्क
आता आयकर रिटर्न भरल्यास 5000 रुपये दंड आकारला जाणार आहे. सरकारने रिटर्न भरण्यासाठी 31 जुलै ही शेवटची तारीख ठरवली होती, जी काल संपली आहे. अद्याप तारीख वाढवण्यात आली नसल्याने परत येणाऱ्यांना पाच हजार रुपयांपर्यंतचा दंड भरावा लागणार आहे. ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न 5 लाख रुपयांपेक्षा कमी आहे, त्यांना विलंब शुल्क म्हणून 1000 रुपये भरावे लागतील. वार्षिक उत्पन्न 5 लाखांपेक्षा जास्त असल्यास 5000 रुपये दंड भरावा लागेल.

KYC शिवाय उपलब्ध होणार नाही किसान सन्मान निधी
आता प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेचा लाभ घेण्यासाठी KYC अनिवार्य झाले आहे. योजनेचा लाभ घेण्यासाठी नोंदणीसह केवायसी करावे लागेल. जुन्या लाभार्थ्यांना केवायसीसाठी 31 जुलैपर्यंत मुदत देण्यात आली होती. तो पार पडला आहे. ज्या लाभार्थींनी KYC केले नाही त्यांना PM किसान सन्मान निधीच्या 12 व्या हप्त्याची रक्कम मिळणार नाही.

बँक ऑफ बडोदाने बदलले चेकने पैसे देण्याचे नियम
BOB किंवा बँक ऑफ बडोदाने आजपासून चेकने पैसे देण्याचे नियम बदलले आहेत. आता 5 लाख किंवा त्याहून अधिक रकमेच्या धनादेशासाठी सकारात्मक वेतन प्रणाली अनिवार्य असेल. चेक पेमेंट सुरक्षित करण्यासाठी आणि फसवणूक रोखण्यासाठी हा बदल करण्यात आला आहे.