Income Tax Return 2022 : आयटीआर भरण्याची मुदत संपली, आता कसे भरणार आयकर रिटर्न, किती होणार दंड?


नवी दिल्ली – आयटीआर भरण्याची मुदत संपली आहे. ITR दाखल करण्याची शेवटची तारीख 31 जुलै 2022 होती, जी आता संपली आहे. यादरम्यान अनेकांनी आयटीआर दाखल केलेला नाही. 31 जुलैच्या मध्यरात्रीपर्यंत सुमारे साडेपाच कोटी लोकांनी आयटीआर भरले आहे, परंतु तरीही मोठ्या संख्येने लोकांनी रिटर्न भरलेले नाहीत. अशा परिस्थितीत ज्यांनी आतापर्यंत रिटर्न भरले नाहीत, त्यांना आता आयकर रिटर्न भरण्यापूर्वी दंड भरावा लागेल, त्यानंतरच ते रिटर्न भरू शकतील.

सरकार शेवटच्या क्षणी आयआयआर दाखल करण्याची अंतिम मुदत वाढवेल, अशी अटकळ होती, परंतु सरकारने आधीच सूचित केल्याप्रमाणे, रिटर्न भरण्याची अंतिम तारीख वाढवण्यात आली नाही. मोठ्या संख्येने लोक आणि वित्तीय संस्थांकडून कर विवरणपत्र भरण्याची मुदत वाढवण्याची मागणी करण्यात आली होती, परंतु सरकारने कठोर निर्णय घेऊन त्याकडे दुर्लक्ष केले.

बऱ्याच लोकांनी ई-फायलिंग वेबसाइटमधील त्रुटींबद्दल तक्रार केली आणि कर भरण्याची अंतिम मुदत वाढवण्याची मागणी केली, परंतु सरकारने त्यांना स्पष्टपणे नकार दिला की यावेळी आयटीआर दाखल करण्याची तारीख वाढवण्याची सरकारची कोणतीही योजना नाही. ‘#Extend_Due_Date_Immediately’ हे अनेक दिवस ट्विटरवर ट्रेंड करत होते, पण सरकारकडून कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही आणि शेवटी आयकर रिटर्न भरण्याची अंतिम मुदत वाढवण्यात आली नाही.

ज्यांनी 31 जुलै 2022 पर्यंत रिटर्न भरले नाहीत, ते आता काय करतील?
सरकारकडून मुदतवाढ मिळण्याची वाट पाहत ज्यांनी अद्याप रिटर्न भरले नाहीत, त्यांना आता दंडासह रिटर्न भरावे लागणार आहेत. दंडाची रक्कम भरून, लोक आता 31 डिसेंबर 2022 पर्यंत त्यांचे विवरणपत्र भरण्यास सक्षम असतील. अशा परिस्थितीत, हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की रिटर्न भरण्याच्या शेवटच्या तारखेनंतर, ज्यांनी अद्याप रिटर्न भरले नाही त्यांच्यासाठी कोणते पर्याय शिल्लक आहेत आणि ते त्यांचे विवरणपत्र कसे भरू शकतील? आता त्यांना रिटर्न भरण्यासाठी काय करावे लागेल, ते आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

आयकर कायद्याच्या तरतुदी 139(4) अंतर्गत विलंब शुल्कासह ITR दाखल करणे आवश्यक
जर तुमची ही कर विवरणपत्रे भरण्यासाठी 31 जुलै 2022 ही तारीख चुकली असेल, तर तुम्ही 31 डिसेंबर 2022 पर्यंत आयकर कायद्याच्या कलम 139(4) अंतर्गत विलंब शुल्कासह तुमचे विवरणपत्र भरू शकता. यासाठी तुम्हाला 1000 ते 5000 रुपये दंड भरावा लागेल.

कोणाला भरावा लागणार एक हजार रुपये दंड?
तुमचे वार्षिक उत्पन्न 5 लाख रुपयांपेक्षा कमी असल्यास आणि तुम्ही अद्याप तुमचे आयकर रिटर्न भरले नाही, तर तुम्ही आज ते 31 डिसेंबर 2022 दरम्यान 1000 रुपये दंड भरून तुमचा ITR भरू शकता. तथापि, जर तुमचे वार्षिक उत्पन्न मूळ सूट मर्यादेपेक्षा (रु. 2.5 लाख) कमी असेल, तर तुम्हाला दंड म्हणून एक रुपयाही भरावा लागणार नाही.

कोणाला भरावा लागणार पाच हजार रुपये दंड ?
जर एखाद्या व्यक्तीचे वार्षिक उत्पन्न 5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त असेल आणि त्याने अद्याप त्याचे आयकर विवरणपत्र भरले नसेल, तर त्याला आता त्याचे विवरणपत्र भरण्यासाठी 5000 रुपयांपर्यंत विलंब शुल्क भरावे लागेल. आता त्या रकमेवर आजपासून व्याजाची मोजणी सुरू होणार आहे. अशा परिस्थितीत त्यांना 31 डिसेंबरपर्यंत प्राप्तिकर विवरणपत्र भरण्यासाठी विलंब शुल्क, त्यांचा थकित कर आणि त्यावर आकारले जाणारे व्याज देखील भरावे लागेल. ज्यांनी 139(1) अंतर्गत रिटर्न वेळेवर भरले नाही, त्यांना आता रिटर्न भरण्यासाठी त्यांच्यावरील कर दायित्वावर दरमहा 1% दराने व्याज द्यावे लागेल.

31 डिसेंबर 2022 पर्यंत रिटर्न भरला नाही, तर?
जर तुम्हाला आयकर विभागाकडून रिफंड घ्यायचा असेल आणि तुम्ही 31 जुलै 2022 पर्यंत रिटर्न भरला नसेल, तर तुम्ही 31 डिसेंबर 2022 पर्यंत दंडासह रिटर्न भरून तुमच्या रिफंडचा दावा करू शकता. तुम्ही 31 डिसेंबर 2022 पर्यंत तुमचे रिटर्न भरले नसले, तरीही तुम्हाला रिफंड मिळू शकेल, पण त्यासाठी तुम्हाला खूप त्रास सहन करावा लागेल. परतावा मिळविण्यासाठी तुम्हाला तुमच्या क्षेत्राच्या आयकर आयुक्तांकडे अपील करावे लागेल. तुमचे रिटर्न न भरण्याचे कारण योग्य असल्यास ते तुम्हाला त्यानंतरही रिटर्न भरण्याची परवानगी देऊ शकतात.