10 दिवसांत घरपोच येईल मतदार ओळखपत्र! फक्त या लिंकवर जा आणि अर्ज करा


मतदार ओळखपत्र बनवण्यासाठी अनेक वेळा कार्यालयात जावे लागते. यामागे अनेक कारणे असू शकतात. अनेक वेळा तुमच्याकडे कागदपत्रे पूर्ण नसतात, तर अशा परिस्थितीत तुम्हाला खूप त्रास सहन करावा लागतो. पण असाही एक मार्ग आहे, ज्यामध्ये तुम्हाला रांगेत उभे राहण्याची चिंता करावी लागणार नाही आणि तुम्हाला मतदार ओळखपत्र देखील सहज मिळेल.

नवीन मतदार ओळखपत्र बनवणे खूप सोपे आहे. ते पूर्ण करण्यासाठी तुमच्याकडे पासची संपूर्ण कागदपत्रे असणे आवश्यक आहे. सर्वप्रथम तुम्हाला भारतीय निवडणूक आयोगाच्या (ECI) अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल. येथे गेल्यानंतर, तुम्ही मतदार ओळखपत्र नोंदणी पूर्ण करू शकता. या संकेतस्थळावर निवडणूक प्रक्रियेची सर्व माहिती आहे. यामध्ये अनेक फॉर्म देखील समाविष्ट आहेत, जे तुम्ही ऑनलाइन डाउनलोड करू शकता.

तसेच येथून तुम्ही तुमच्या सोयीनुसार फॉर्म डाउनलोड करू शकता. तुम्हाला जुन्या मतदार ओळखपत्रात काही बदल करायचे असल्यास, तुम्ही ते येथूनही करू शकता. सुरक्षा कर्मचारी आणि देशाबाहेर राहणाऱ्या लोकांसाठी वेगळा फॉर्म आहे. नवीन मतदार अर्जासाठी, तुम्हाला फॉर्म 6 निवडावा लागेल. फॉर्म भरल्यानंतर तुम्ही ऑनलाइनही सबमिट करू शकता.

ऑनलाइन अर्ज कसा करावा-

  • सर्वप्रथम भारतीय निवडणूक आयोगाच्या अधिकृत वेबसाइटवर जा.
  • राष्ट्रीय मतदार सेवा पोर्टलवर क्लिक करा.
  • “नवीन मतदार नोंदणीसाठी ऑनलाइन अर्ज करा” वर क्लिक करा.
  • फॉर्ममध्ये आपले सर्व तपशील प्रविष्ट करा आणि आवश्यक कागदपत्रे अपलोड करा.
  • शेवटी ‘सबमिट’ वर क्लिक करा.

सर्व तपशील एंटर केल्यानंतर तुमच्या ई-मेलवर एक मेल येईल. नोंदणीकृत ईमेलवर एक लिंक देखील येईल. यानंतर तुम्ही मतदार ओळखपत्र अर्जाची स्थिती ट्रॅक करू शकाल. जर सर्व काही ठीक झाले, तर तुम्हाला जास्तीत जास्त एका महिन्यात मतदार ओळखपत्र मिळेल. अनेक प्रकरणांमध्ये, मतदार ओळखपत्र आठवडा ते 10 दिवसांत पोहोचते.