ईडीने कोणत्या सर्वात मोठ्या आरोप खाली संजय राऊत यांना केली अटक ?


मुंबई : शिवसेनेला रविवारी मोठा झटका बसला. मनी लाँड्रिंगशी संबंधित पात्रा चाळ घोटाळ्यात शिवसेना खासदार संजय राऊत यांना अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) 9 तासांच्या चौकशीनंतर ताब्यात घेतले. तपासात सहकार्य न केल्याचा आरोप राऊत यांच्यावर आहे. तत्पूर्वी, 1,034 कोटी रुपयांच्या पात्रा चाळ जमीन घोटाळ्याप्रकरणी ईडीच्या पथकाने त्यांची तासन्तास चौकशी केली. ईडीचे 20 हून अधिक अधिकारी सकाळी 7 वाजता राऊत यांच्या घरी पोहोचले. गोरेगाव पात्रा चाळ घोटाळ्याबाबत त्यांनी राऊत यांना प्रश्न विचारला, मात्र राऊत यांनी त्यांच्या एकाही प्रश्नाला उत्तर दिले नाही. अखेर 9 तासांच्या चौकशीनंतर ईडीने राऊतला ताब्यात घेतले. त्यानंतर दुपारी त्यांना दक्षिण मुंबईतील ईडी कार्यालयात नेण्यात आले. तेथेही घोटाळ्यातील त्यांच्या कथित भूमिकेबद्दल त्यांची चौकशी सुरूच होती.

यापूर्वी ईडीने त्याच्याविरोधात अनेक समन्स बजावले होते. त्याला 27 जुलै रोजी समन्सही बजावण्यात आले होते. राजकीय सूडबुद्धीने आपल्याला लक्ष्य केले जात असल्याचा आरोप राऊत यांनी केला आहे. ईडीचे पथक राऊत यांच्या घरी पोहोचताच त्यांचे समर्थक तेथे जमा झाले आणि त्यांनी राऊत यांच्या समर्थनार्थ घोषणाबाजी केली. ईडीच्या कारवाईदरम्यान मुंबई पोलिसांनी राऊत यांच्या भांडुप येथील घरापासून ते ईडी कार्यालयापर्यंत चोख सुरक्षा व्यवस्था केली होती.

काय आहेत आरोप

  • 2007 मध्ये एमडीएने गोरेगावच्या सिद्धार्थनगर येथील पात्रा चाळच्या पुनर्विकासाचे काम संजय राऊत यांचे नातेवाईक प्रवीण राऊत यांच्या गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन कंपनीला दिले होते.
  • येथे एमडीएच्या 47 एकर जमिनीवर एकूण 672 घरे बांधली गेली आहेत, पुनर्विकासानंतर गुरु आशिष कंपनीला 3500 हून अधिक फ्लॅट्स देणार होते.
  • 14 वर्षांनंतरही कंपनीने लोकांना फ्लॅट न दिल्याने पीडितांनी न्यायालयात धाव घेतली
  • या प्रकरणात प्रवीण राऊत यांची 9 कोटी आणि संजय राऊत यांची पत्नी वर्षा यांची 2 कोटी रुपयांची मालमत्ता जप्त करण्यात आली आहे.

1034 कोटींच्या घोटाळ्यात राऊत यांचे कनेक्शन?
म्हाडा, संजय राऊत यांचे नातेवाईक प्रवीण राऊत यांची गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन कंपनी आणि हाऊसिंग डेव्हलपमेंट अँड इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेड (एचडीआयएल) यांच्या संगनमताने हा घोटाळा झाल्याचा आरोप आहे. 2007 मध्ये म्हाडाने गोरेगावच्या सिद्धार्थनगर येथील पात्रा चाळच्या पुनर्विकासाचे काम गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन कंपनीला दिले होते. म्हाडाच्या 47 एकर जागेत एकूण 672 घरे बांधण्यात आली आहेत. कंपनीला 3500 हून अधिक फ्लॅट्स बनवून द्यायचे होते. म्हाडासाठी सदनिका बांधल्यानंतर उर्वरित जमीन खासगी विकासकांना विकायची होती, मात्र 14 वर्षे उलटूनही कंपनीने लोकांना सदनिका दिल्या नाहीत. पीडितेने न्यायालयात धाव घेतली. हा सुमारे 1034 कोटींचा घोटाळा असल्याचा आरोप आहे. या प्रकरणात प्रवीण राऊत यांची 9 कोटी आणि संजय राऊत यांची पत्नी वर्षा राऊत यांची 2 कोटी रुपयांची मालमत्ता जप्त करण्यात आली आहे.

गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनवर आरोप
ईडीच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनने 47 एकर जागेवर म्हाडाचे फ्लॅट बांधण्याऐवजी आठ वेगवेगळ्या बिल्डरांना विकून 1034 कोटी रुपये कमावल्याचा आरोप आहे. म्हाडाने मार्च 2018 मध्ये गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनच्या विरोधात एफआयआर दाखल केला होता. याचा तपास ईओडब्ल्यू करत आहे. ईओडब्ल्यूने फेब्रुवारी 2020 मध्ये प्रवीण राऊतला अटक केली. प्रवीण राऊतला न्यायालयाने जामीन मंजूर केला असला तरी पीएमसी बँक घोटाळ्याप्रकरणी प्रवीणला ईडीने अटक केली होती.

संजय राऊत यांचे निकटवर्तीय सुजित पाटकर यांचे नाव पुढे आले
प्रवीण हे संजय राऊत यांच्या जवळचे मानले जातात. प्रवीणच्या चौकशीत संजय राऊतच्या निकटवर्तीय सुजित पाटकरचे नाव पुढे आले. सुजित हे संजय राऊत यांच्या जवळचे मानले जातात. ईडीने सुजीतच्या जागेवर छापे टाकून अनेक महत्त्वाची कागदपत्रे जप्त केली. या कागदपत्रांवरून ईडीला प्रवीण राऊत यांची पत्नी माधुरी राऊत आणि संजय राऊत यांची पत्नी वर्षा राऊत यांच्यात 55 लाख रुपयांच्या कर्जाची माहिती मिळाली. या रकमेतून वर्षा यांच्या वतीने दादरमध्ये फ्लॅट खरेदी केल्याचा आरोप आहे.

अलिबागमध्ये जमीन खरेदी केल्याचाही आरोप
यासोबतच प्रवीण राऊत यांच्यावर म्हाडाच्या जमिनीच्या व्यवहारात कमिशन म्हणून 95 कोटी रुपये घेतल्याचा आणि सुजित पाटकर यांच्या वाईन ट्रेडिंग कंपनीत संजय राऊत यांच्या मुलीचा भागीदार असल्याचा आरोपही आहे. याशिवाय संजयची पत्नी वर्षा राऊत आणि सुजित पाटकर यांच्या पत्नीवरही पैशांची अफरातफर करून अलिबागमध्ये संयुक्तपणे जमीन खरेदी केल्याचा आरोप आहे. मात्र, संजय राऊत यांनी ट्विट आणि पत्रकार परिषदांद्वारे या आरोपांचे वारंवार खंडन केले आहे.