कार्वी घोटाळ्यात ईडीची मोठी कारवाई, 110 कोटींहून अधिक मालमत्ता जप्त, माजी आमदारांचीही मालमत्ता जप्त


नवी दिल्ली: कार्वी स्टॉक ब्रोकिंग लिमिटेड घोटाळ्यातील मालमत्ता जप्त करण्यासाठी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) शनिवारी कारवाई केली. यादरम्यान, ईडीने 110 कोटी रुपयांहून अधिक संपत्ती जप्त केली आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, यापूर्वी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ED) याच प्रकरणात 1984.84 कोटी रुपयांची मालमत्ता जप्त केली आहे. कर्ज देणाऱ्या बँकांच्या तक्रारीवरून हैदराबाद पोलिसांनी कार्वी स्टॉक ब्रोकिंग लिमिटेडविरुद्ध मनी लाँड्रिंगचा गुन्हा दाखल केला होता.

या प्रकरणात कार्वी स्टॉक ब्रोकिंग लिमिटेडने आपल्या ग्राहकांचे 2,800 कोटी रुपयांचे शेअर्स बेकायदेशीरपणे तारण ठेवून मोठ्या प्रमाणात कर्ज घेतल्याचा आरोप आहे. याचा तपास करण्यासाठी ईडीने गेल्या वर्षी हैदराबादसह देशभरात अनेक ठिकाणी छापे टाकले होते, ज्यामध्ये ईडीला अनेक महत्त्वाचे पुरावे मिळाले होते.

कार्वी हे देशातील आघाडीच्या स्टॉक ब्रोकर्सपैकी एक
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, कार्वी स्टॉक ब्रोकिंग लिमिटेडचा घोटाळा 2019 मध्ये उघडकीस आला होता, त्यावेळी लाखो क्लायंट असलेल्या देशातील आघाडीच्या स्टॉक ब्रोकर्सपैकी एक होता. हा घोटाळा उघडकीस आल्यानंतर ‘कार्वी’ने ग्राहकांचे शेअर्स गहाण ठेवून पैसे उभे केल्याचे उघड झाले, जे त्याने स्वत:च्या 6 बँकांमध्ये हस्तांतरित केले.

ईडीने जप्त केली माजी आमदाराची मालमत्ता
यासह, ईडीने पोंझी घोटाळ्याप्रकरणी कटकचे माजी आमदार प्रवत रंजन बिस्वाल यांची मनी लाँडरिंग प्रतिबंधक कायदा 2002 अंतर्गत 3,92,20,000 रुपयांची जंगम आणि स्थावर मालमत्ता जप्त केली आहे. हा घोटाळा 2019 मध्येही समोर आला होता, ज्यामध्ये आरोपी ASI ने बेंगळुरू येथील राहत्या घरी आत्महत्या केली होती. विजय शंकर असे या एएसआयचे नाव असून त्याला या घोटाळ्यात आरोपी बनवल्यानंतर निलंबित करण्यात आले होते.