राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांच्या वक्तव्याने गोंधळ, शिंदे गट आणि मनसे नाराज, भाजप नेत्यांनी केले समर्थन


मुंबई : महाराष्ट्राचे राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांच्या ताज्या वक्तव्याने राज्याच्या राजकारणात नव्या वादाला तोंड फुटले आहे. राज्यपालांनी मुंबई आणि ठाण्याबाबत केलेल्या वादग्रस्त वक्तव्यावर शिंदे गटानेही नाराजी व्यक्त केली आहे. राज्यपालांचे हे वक्तव्य राज्याचा अवमान करणारे असून आम्ही केंद्र सरकारकडे तक्रार करणार असल्याचे स्पष्टीकरण शिंदे गटाचे प्रवक्ते दीपक केसरकर यांनी दिले आहे.

राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी एका कार्यक्रमात म्हणाले, कधी कधी मी लोकांना सांगतो की भाऊ, जर तुम्ही गुजराती आणि राजस्थानींना महाराष्ट्रातून, विशेषत: मुंबई-पुण्यातून हाकलले तर तुमच्याकडे एक पैसाही शिल्लक राहणार नाही. यालाच आर्थिक राजधानी म्हणतात. त्यांना हाकलले तर मुंबईला आर्थिक राजधानी असेही म्हणता येणार नाही.

केसरकर म्हणाले, राज्यपालांनी केलेले वक्तव्य राज्याचा अवमान करणारे आहे. राज्यपाल हे संवैधानिक पद आहे आणि मुख्यमंत्र्यांना यासंदर्भात केंद्र सरकारला पत्र लिहिण्याचा अधिकार आहे. त्यामुळे असे विधान पुन्हा करू नये, असे केंद्र सरकार राज्यपालांना कळवू शकते.

मुंबई हे महानगर आहे. मुंबईच्या जडणघडणीत दोनच समाजाचे योगदान नाही, तर अनेक समाजांचे योगदान आहे. त्यात मुंबईचा मूळ मराठी समुदाय आहे. मुंबईच्या जडणघडणीत मराठी माणसांचा वाटा सर्वाधिक आहे, हेही खरे आहे. मग दोन समाज का? मुंबईच्या औद्योगिक विकासात पारशी समाजाचेही मोठे योगदान आहे.

हे योगदान कोणत्याही समाजाचे नसून सर्व समाज एकत्र आल्याने आहे. लोक लाठ्या-काठ्या घेऊन मुंबईत यायचे, पण या शहराने त्यांना आश्रय दिला आणि त्यांचे पालनपोषण केले. बाहेरून कोणी गुंतवणूक घेऊन मुंबईत आलेले नाही, असेही केसरकर म्हणाले.

भाजप आमदार नितेश राणे यांनी राज्यपालांच्या वक्तव्याला पाठिंबा दर्शवला आहे. समाजासाठी त्यांनी दिलेल्या योगदानाचे श्रेय त्यांना द्यायला हवे, असे ट्विट त्यांनी केले, असे राज्यपालांनी त्यांच्या निवेदनात स्पष्ट केले. राज्यपालांकडून कोणाचाही अपमान झालेला नाही, त्यांनी त्या समाजासाठी दिलेल्या योगदानाचे श्रेय दिले आहे. त्यांनी मराठी माणसांचे आणि तरुणांचे किती मोठे नुकसान केले आहे, हे स्पष्ट करण्यासाठी त्यांनी आपल्या विरोधात बोलणाऱ्यांना फटकारले आहे.

दरम्यान, भगतसिंग कोश्यारी यांच्या वक्तव्यावर मनसेनेही तीव्र प्रतिक्रिया व्यक्त केली आहे. ज्या विषयांची माहिती नाही, महाराष्ट्राचा इतिहास माहीत नाही अशा मुद्द्यांवर राज्यपालांनी बोलण्याची गरज नाही, असे मनसेचे प्रवक्ते संदीप देशपांडे यांनी म्हटले आहे. राज्यपालांसाठी हा पहिला इशारा असल्याचेही देशपांडे यांनी म्हटले आहे.