हायपरटेन्शनला बळी पडत आहेत मुंबईकर ! याचे कारण जाणून तुम्हाला वाटेल आश्चर्य


मुंबई : मिठाच्या चवीमुळे मुंबईकरांचे नुकसान होत आहे. चवीसाठी मुंबईकर निर्धारित प्रमाणापेक्षा दुप्पट प्रमाणात मीठ वापरत असून, त्यामुळे ते उच्च रक्तदाबाला बळी पडत आहेत. WHO ने केलेल्या सर्वेक्षणात ही बाब समोर आली आहे. WHO ने 5000 मुंबईकरांवर हे सर्वेक्षण केले होते, त्यापैकी 34 टक्के लोकांना उच्च रक्तदाबाचा त्रास असल्याचे आढळून आले. त्यांना अतिरक्तदाबाचा त्रास होण्यामागचे मुख्य कारण अति मीठाच्या वापराबाबतच्या सर्वेक्षणात समोर आले आहे.

2021 मध्ये WHO सर्वेक्षण
मुंबईतील वाढत्या उच्च रक्तदाब, मधुमेह, तंबाखू सेवनाच्या प्रकरणांची नेमकी कारणे शोधण्यासाठी 2021 मध्ये WHO ने एक सर्वेक्षण केले होते. हे सर्वेक्षण 18 ते 69 वयोगटात करण्यात आले असून 5 हजार लोकांचे नमुने घेण्यात आले आहेत. झोपडपट्टी ते उंच इमारतींमध्ये राहणाऱ्या लोकांचा या सर्वेक्षणात समावेश करण्यात आला आहे.

तीन टप्प्यात केले सर्वेक्षण
हे सर्वेक्षण नेल्सन कंपनीने केल्याचे बीएमसीच्या कार्यकारी आरोग्य अधिकारी डॉ. मंगला गोमारे यांनी सांगितले. हे सर्वेक्षण तीन टप्प्यात करण्यात आले. डॉ.गोमारे यांनी सांगितले की, या सर्वेक्षणात 5000 लोकांपैकी 34 टक्के लोकांना उच्च रक्तदाबाचा त्रास असल्याचे आढळून आले. त्यांनी सांगितले की त्यांना उच्च रक्तदाबाचा त्रास होण्याचे मुख्य कारण मीठाचे अतिसेवन असल्याचे सांगितले जाते.

फक्त 5 ग्रॅम मीठ आवश्यक
डॉ. गोमारे यांच्या म्हणण्यानुसार, एका व्यक्तीने दिवसात फक्त 5 ग्रॅम मीठ वापरावे, परंतु उच्च रक्तदाबाने ग्रस्त असलेले लोक दिवसात 9 ग्रॅमपेक्षा जास्त मीठ वापरतात. सर्वेक्षणात हायपरटेन्शननंतर मुंबईकरांना मधुमेहाचा त्रास असल्याचे पुरावे दुसऱ्या क्रमांकावर आहेत.