Indian Railway : देशातील 199 स्थानकांवर बसवण्यात येणार बॉम्ब शोधक यंत्रणा, त्यापैकी 16 यूपीमध्ये, 322 कोटी रुपये खर्च


नवी दिल्ली – रेल्वे स्थानकांवर आता बॉम्ब शोध यंत्रणा बसवण्यात येणार आहे. यासाठी संवेदनशील रेल्वे स्थानके निश्चित करण्यात आली असून, त्यांची सुरक्षा एकात्मिक प्रणालीद्वारे केली जाईल. 7,000 स्थानकांपैकी 199 स्थानकांवर रेल्वे 322.19 कोटी रुपये खर्च करत आहे. रेल्वे स्थानकावर क्लोज सर्किट टेलिव्हिजन (सीसीटीव्ही) तसेच बॉम्ब शोधण्याच्या यंत्रणेची एकात्मिक सुरक्षा यंत्रणाही उपलब्ध करून देण्यात येणार आहे.

ही स्थानके मानली जातात संवेदनशील
रेल्वेने निवडलेल्या संवेदनशील स्थानकांमध्ये प्रामुख्याने उत्तर प्रदेशातील पंडित दीनदयाळ उपाध्याय, लखनौ, वाराणसी, फैजाबाद, अयोध्या, सहारनपूर, बरेली, मुरादाबाद, गाझियाबाद, आग्रा, मथुरा, झाशी, कानपूर, प्रयागराज, लखनौ आणि गोरखपूर स्थानकांचा समावेश आहे.

रेल्वे मंत्रालयाने दिली आहे मंजुरी
रेल्वे मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, ओळखल्या गेलेल्या स्थानकांसाठी सीसीटीव्ही, प्रवासी आणि बॅगेज स्क्रीनिंग सिस्टम आणि बॉम्ब शोध प्रणालीची एकात्मिक सुरक्षा प्रणाली मंजूर करण्यात आली आहे. यासाठी 194 बॅगेज स्कॅनर, 69 अंडर व्हेईकल स्कॅनिंग सिस्टीम, 129 बॉम्ब शोधक उपकरणे स्टेशनला देण्यात आली आहेत. त्याचबरोबर स्फोटकांचा शोध आणि ट्रॅकिंगसाठी 422 स्निफर डॉग्जही तैनात करण्यात आले आहेत. याशिवाय 861 रेल्वे स्थानकांवर सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यांद्वारे पाळत ठेवली जात आहे.