Wealthy Women List : रोशनी नादर भारतातील सर्वात श्रीमंत महिला, NYKAA च्या फाल्गुनी नायरने किरण मुझुमदार शॉ यांना टाकले मागे


फॅशन ब्रँड NYKAA च्या सीईओ फाल्गुनी नायर यांनी बायोकॉन सीईओ किरण मुझुमदार शॉ यांना मागे टाकून स्वनिर्मित सर्वात श्रीमंत महिला बनल्या आहेत. कोटक प्रायव्हेट बँकिंग NYKAA CEO Hurun आघाडीच्या श्रीमंत महिलांच्या यादीत संपत्तीत 963% वाढीसह देशातील दुसरी सर्वात श्रीमंत महिला बनली आहे.

रोशनी नादर मल्होत्रा
या यादीत एचसीएल टेक्नॉलॉजीची रोशनी नादर मल्होत्रा पहिल्या क्रमांकावर आहेत. या यादीत तो सलग दुसऱ्या वर्षी पहिल्या क्रमांकावर आहे. यादीनुसार त्यांची संपत्ती 84,330 कोटी रुपये आहे. या यादीतील त्या एकमेव महिला आहे, ज्या सूचिबद्ध आयटी कंपनीचे नेतृत्व करत आहे. त्यांच्यानंतर या यादीत फाल्गुनी नायर 57,520 कोटींच्या संपत्तीसह दुसऱ्या स्थानावर आहे.

क्रमांक तीन- किरण मुझुमदार-शॉ, Bioconच्या संस्थापक आणि सीईओ
बायोकॉनच्या संस्थापक आणि सीईओ किरण मुझुमदार-शॉ या यादीत तिसऱ्या क्रमांकावर आहेत, त्यांची एकूण संपत्ती 29,030 कोटी रुपये आहे. अगदी अलीकडे, बायोकॉन बायोलॉजिक्स, बायोकॉनची उपकंपनी, यूएस मध्ये वायट्रिसचा बायोसिमिलर व्यवसाय USD 3 अब्ज (रु. 22,350 कोटी) मध्ये घेण्यास सहमती दर्शवली आहे.

क्रमांक चार- नीलिमा मोटापर्टी (Divi’s Laboratories)
40 वर्षीय नीलिमा मोटापर्टी भारतातील श्रीमंत महिलांच्या यादीत चौथ्या क्रमांकावर आहेत. त्या Divi’s Laboratories मटेरियल सोर्सिंग आणि प्रोक्योरमेंट, कॉर्पोरेट फायनान्स आणि गुंतवणूकदार संबंधांवर देखरेख करतात. यादीनुसार त्यांच्याकडे 28,180 कोटी रुपयांची संपत्ती आहे.

क्रमांक पाच- राधा वेंबू (Zoho Mail)
झोहो कंपनीचे संस्थापक श्रीधर वेंबू यांची 69 वर्षांची बहीण राधा वेंबू, कोटक प्रायव्हेट बँकिंग हुरून लीडिंग वेल्थ वूमन लिस्ट 2021 मध्ये पाचव्या क्रमांकावर आहे. राधा वेंबूची एकूण संपत्ती 26,260 कोटी रुपये आहे. त्या झोहो मेलमध्ये प्रॉडक्ट मॅनेजर म्हणून काम करतात.

क्रमांक सहा- लीना गांधी तिवारी (Global Pharmaceuticals)
भारतातील सर्वात श्रीमंत महिलांच्या यादीत लीना गांधी तिवारी यांचे नाव सहाव्या क्रमांकावर आहे. मुंबईस्थित ग्लोबल फार्मास्युटिकल अँड बायोटेक्नॉलॉजी कॉर्पोरेशन USV च्या 65 वर्षीय लीना गांधी तिवारी यांच्याकडे कोटक बँकिंग हुरून लीडिंग वेल्थ वूमन लिस्ट 2021 नुसार 24,280 कोटी रुपयांची मालमत्ता आहे. त्यांनी आरोग्य सेवेच्या क्षेत्रात 24 कोटी रुपयांची देणगीही दिली आहे.

क्रमांक सात – मेहर पुदुमजी आणि अनु आगा (Thermax)
ऊर्जा आणि पर्यावरण अभियांत्रिकी फर्म थर्मॅक्सच्या अनु आगा (79) आणि मेहर पुदुमजी (56) या 14,530 कोटी रुपयांच्या संपत्तीसह सातव्या क्रमांकावर आहेत, कोटक बँकिंग हुरून लीडिंग वेल्थ वूमन लिस्ट 2021 नुसार वयाच्या 76 व्या वर्षी पोहोचल्यानंतर, अनु यांनी 2018 मध्ये थरमॅक्स संचालक मंडळाचा राजीनामा दिला. अनु यांची मुलगी मेहर हिची 2003 मध्ये थरमॅक्सच्या अध्यक्षपदी नियुक्त झाल्यानंतर, त्यांनी कंपनीचा कारभार उत्तमपणे चालवला आहे.

क्रमांक आठ – नेहा नरखेडे (Confluent)
यादीत आठव्या क्रमांकावर 38 वर्षीय नेहा नरखेडे आहेत, डेटा स्ट्रीमिंग तंत्रज्ञान व्यवसाय कॉन्फ्लुएंटची सह-संस्थापक, सर्वात श्रीमंत नवीन सदस्य आहेत. या यादीत त्या आठव्या क्रमांकावर आहे. यादीनुसार त्यांची एकूण संपत्ती 13,380 कोटी रुपये आहे.

क्रमांक नऊ- वंदना लाल (Dr Lal PathLabs)
65 वर्षीय वंदना लाल, डॉ लाल पॅथलॅब्सच्या कार्यकारी संचालक, 2021 च्या कोटक बँकिंग हुरुन लीडिंग वेल्थ महिलांच्या यादीत नवव्या क्रमांकावर आहेत. त्या डॉ. लाल पॅथलॅब्सच्या संशोधन आणि विकास विभागाच्या प्रमुख आहेत.

क्रमांक दहा- रेणू मुंजाल (हीरो फिनकॉर्प)
कोटक बँकिंग हुरून लीडिंग वेल्थ वूमन लिस्ट 2021 मध्ये दिवंगत रमण मुंजाल यांच्या 67 वर्षीय पत्नी रेणू मुंजाल दहाव्या क्रमांकावर आहेत. त्यांची एकूण संपत्ती 6620 कोटी रुपये आहे. रेणू हिरो फिनकॉर्पच्या विद्यमान व्यवस्थापकीय संचालक आणि हीरो मोटोकॉर्पच्या माजी कार्यकारी संचालक आहेत.