प्लॅस्टिकविरोधात मुंबई महानगरपालिका अॅक्शन मोडमध्ये, वसूल केला 7.5 लाख रुपये दंड


मुंबई : बंदी असलेल्या प्लास्टिकच्या वापराविरोधात मुंबई महापालिका अॅक्शन मोडमध्ये आली आहे. केंद्र सरकारच्या सूचनेनुसार 1 जुलैपासून सिंगल यूज प्लास्टिकवर बंदी घालण्यात आली आहे. त्यानंतर 25 जुलैपर्यंत पालिकेने कारवाई करत 590 किलो प्लास्टिक जप्त केले. यादरम्यान बंदी असलेले प्लास्टिक वापरणाऱ्या दुकानदारांकडून 7 लाख 50 हजारांचा दंड वसूल करण्यात आला आहे. राज्यात 2018 पासून सिंगल यूज प्लास्टिकवर बंदी आहे.

गेल्या दोन वर्षांत कोरोना महामारीमुळे बीएमसीने प्लास्टिक वापरणाऱ्यांवर कारवाई थांबवली होती. आता पुन्हा 1 जुलैपासून बंदी घातलेल्या प्लास्टिकचा वापर करणाऱ्यांविरोधात मोहीम सुरू करण्यात आली आहे. प्लास्टिकचा वापर रोखण्यासाठी बीएमसी कर्मचाऱ्यांनी 16 हजार ठिकाणी छापे टाकले आहेत. या छाप्यात 590 किलो बंदी असलेले प्लास्टिक जप्त करण्यात आले आहे. बंदी घातलेल्या प्लास्टिकविरोधातील कारवाईत बीएमसीच्या मार्केट-शॉप आणि परवाना विभागाचे अधिकारी आणि कर्मचारी सहभागी झाले होते.

बीएमसी प्रतिबंधित प्लास्टिकपासून बनवलेल्या पिशव्या, प्लेट्स, चमचे इत्यादींसह एकेरी वापराचे प्लास्टिक. हॉटेलमध्ये खाद्यपदार्थांच्या पॅकेजिंगसाठी वापरल्या जाणाऱ्या प्लास्टिकच्या वस्तू, द्रवपदार्थांसाठी वापरण्यात येणारे कप, अन्न साठवण्यासाठी वापरले जाणारे पाऊच, धान्यांच्या पॅकेजिंगसाठी वापरले जाणारे प्लास्टिक, प्लास्टिकचे आवरण इ. बीएमसी राज्य सरकारच्या निर्देशानुसार, पहिल्या गुन्ह्यासाठी बंदी घातलेल्या प्लास्टिकचे उत्पादक, गोदाम, पुरवठादार आणि विक्रेत्यांकडून 5,000 रुपये दंड आकारण्यात येत आहे. दुसऱ्यांदा प्लास्टिक पकडल्यास 10,000 रुपये, 25,000 रुपयांपर्यंत दंड आणि त्यापेक्षा जास्त आढळल्यास 3 महिन्यांपर्यंतच्या कारावासाची तरतूद करण्यात आली आहे.