Monkeypox Virus : भारतीय शास्त्रज्ञांनी शोधला जिवंत मंकीपॉक्स, लस आणि चाचणी किट बनवण्यासाठी जारी केली निविदा


नवी दिल्ली: इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) अंतर्गत पुणेस्थित नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (INIV) मधील शास्त्रज्ञांनी रुग्णाच्या नमुन्यातून मंकीपॉक्स विषाणू वेगळे केले आहेत, जे रोगाविरूद्ध चाचणी किट आणि लस विकासाचा मार्ग मोकळा करू शकतात. बुधवारी 27 जुलै रोजी अधिकाऱ्यांनी ही माहिती दिली. या विषाणूला वेगळे करण्यासाठी शास्त्रज्ञांची एक टीम तयार करण्यात आली होती. या विषाणूला वेगळे करण्याचा फायदा असा होणार आहे की आता वैज्ञानिक त्याच्याशी संबंधित चाचणी किट तयार करू शकतील.

भारताद्वारे विषाणू वेगळे केल्यामुळे, ICMR ला अनुभवी लस उत्पादक, फार्मा कंपन्या, संशोधन आणि विकास संस्था आणि इन-व्हिट्रो डायग्नोस्टिक (IVD) किट उत्पादकांकडून लस विकास आणि चाचणी किटमध्ये संयुक्त सहकार्यासाठी स्वारस्य अभिव्यक्ती (EoI) प्राप्त झाली आहे.

लस निर्माण करणे होईल सोपे
एनआयव्हीचे ज्येष्ठ शास्त्रज्ञ डॉ. प्रज्ञा यादव म्हणाले की, विषाणूला वेगळे केल्याने इतर अनेक दिशांमध्ये संशोधन आणि विकास करण्याची भारताची क्षमता वाढते. भारतात मंकीपॉक्सच्या चार रुग्णांच्या आगमनादरम्यान ही बातमी आली आहे. डॉ. यादव म्हणाले, ‘नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजीने रुग्णाच्या चाचणी नमुन्यातून यशस्वीरित्या मंकीपॉक्स विषाणू वेगळे केले आहेत, जे भविष्यात निदान किट आणि लस विकसित करण्यास मदत करू शकतात. ते पुढे म्हणाले, अलीकडील उद्रेकांमुळे अनेक देश प्रभावित झाले आहेत, एक चिंताजनक परिस्थिती निर्माण करते, जी पश्चिम आफ्रिकन पॅटर्नमुळे आहे, जी पूर्वी दिसलेल्या कांगोली पॅटर्नपेक्षा कमी गंभीर आहे. भारतात नोंदवलेले प्रकरणही कमी गंभीर आणि पश्चिम आफ्रिकेशी संबंधित आहेत.

चाचणी किट आणि लसींवर उपलब्ध असेल रॉयल्टी
EOI दस्तऐवजात असे नमूद केले आहे की ICMR लस विकासासाठी सार्वजनिक-खाजगी भागीदारी मोडमध्ये संयुक्त सहकार्याने उत्पादन कार्यासाठी मंकीपॉक्स विषाणूचे फॉर्म/आयसोलेट्स प्रदान करेल आणि मंकीपॉक्स रोगाविरूद्ध चाचणी किट तयार करेल. दस्तऐवजात असे नमूद केले आहे की ICMR सर्व बौद्धिक संपदा हक्क आणि मंकीपॉक्स विषाणू आयसोलेट्स आणि संबंधित कायदेशीर प्रोटोकॉलवर व्यापारीकरण हक्क राखून ठेवेल.