Ganesh Chaturthi 2022 : 31 ऑगस्टला मोठ्या थाटामाटात साजरी होणार गणेश चतुर्थी, जाणून घ्या शुभ मुहूर्त आणि पूजेची पद्धत


31 ऑगस्ट रोजी देशभरात गणेश चतुर्थीचा सण साजरा करण्यात येणार आहे. याच दरम्यान गणेशोत्सवालाही सुरुवात होणार आहे. हा सण महाराष्ट्रात विशेषतः 10 दिवस साजरा केला जातो. आम्ही तुम्हाला सांगतो की गणेश चतुर्थी दरवर्षी भाद्रपद महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या चतुर्थीला साजरी केली जाते. जो या वर्षी 31 ऑगस्ट रोजी असेल. या दिवशी प्रत्येकजण बाप्पाला आपल्या घरी आणतो आणि त्यानंतर अनंत चतुर्दशीच्या दिवशी त्याचे विसर्जन केले जाते. गणेश चतुर्थीच्या दिवशी बाप्पाला घरी आणले, तर तुमचे सर्व संकट, अडथळे दूर होतात, असे म्हणतात. आम्ही आज तुम्हाला गणेश चतुर्थीचा शुभ मुहूर्त आणि या दिवशी बाप्पाची पूजा कशी करायची ते सांगणार आहोत.

काय आहे गणेश चतुर्थी 2022 शुभ मुहूर्त

  • भाद्रपद महिना, शुक्ल पक्ष चतुर्थी 30 ऑगस्ट रोजी पहाटे 3.33 वाजता सुरू होईल आणि 31 ऑगस्ट रोजी पहाटे 3.22 वाजता समाप्त होईल.
  • त्याच वेळी, पूजेचा शुभ मुहूर्त सकाळी 11:05 पासून सुरू होईल आणि दुपारी 01:38 पर्यंत राहील.
  • पूजेची एकूण वेळ 2 तास 33 मिनिटे असेल.

अशी करा बाप्पाची पूजा
गणेशमूर्ती घरी आणण्यापूर्वी स्नान करून घराची स्वच्छता करावी. त्यानंतर गणेशाची मूर्ती पाटावर लाल कापड टाकून ठेवावी. मग तुम्ही पूजा सुरू करा. पूजेत सर्वप्रथम बाप्पाला गंगाजलाने अभिषेक करून अक्षता, फुले, दुर्वा इत्यादी अर्पण करावेत. नंतर त्यांना त्यांचा आवडता भोग मोदक अर्पण करा. त्यानंतर धूप, दिवा आणि अगरबत्ती लावून त्यांची आरती करावी. दरम्यान या दिवशी चंद्र पाहण्यास मनाई आहे.

काल साजरी केली जात गणेश चतुर्थी?
भाद्रपद महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या चतुर्थीच्या दिवशी गणेशजी माता पार्वतीसह कैलास पर्वतावरून अवतरले होते, असे म्हणतात. त्यामुळे हा दिवस गणेश चतुर्थी म्हणून साजरा केला जातो. भगवान गणेश हे बुद्धी देणारे आहेत. अनेक ठिकाणी हा सण विनायक चतुर्थी आणि विनायक चविटी म्हणून देखील ओळखला जातो.