World’s richest family : जगातील सर्वात श्रीमंत कुटुंबाने एका झटक्यात $11.4 अब्ज गमावले


नवी दिल्ली : जगातील सर्वात श्रीमंत कुटुंब वॉल्टन कुटुंबासाठी मंगळवारचा दिवस चांगला नव्हता. याचे कारण म्हणजे वॉलमार्ट इंक, कमाईच्या दृष्टीने जगातील सर्वात मोठी कंपनी, या वर्षी दुसऱ्यांदा कमाईच्या अंदाजात कपात झाली आहे. यामुळे, जगातील आघाडीच्या रिटेल कंपनीच्या शेअर्समध्ये झपाट्याने घसरण झाली आणि वॉल्टन कुटुंबाची एकूण संपत्ती एका झटक्यात $11.4 अब्ज (रु. 91,071 कोटी) कमी झाली. वॉलमार्टमध्ये या कुटुंबाची अजूनही 47 टक्के हिस्सेदारी आहे. वॉलमार्टची स्थापना 1962 मध्ये सॅम वॉल्टन यांनी केली होती. त्यांचा संपूर्ण व्यवसाय डिस्काउंट कल्चरवर आधारित होता आणि यामुळेच मंदीच्या काळातही त्यांचा स्टॉक नेहमीच तेजीत राहिला.

ब्लूमबर्ग बिलियनेअर्स इंडेक्सनुसार, वॉल्टन कुटुंबातील तीन लोक जगातील श्रीमंतांच्या यादीत टॉप 20 मध्ये आहेत. सॅम वॉल्टन यांचा मुलगा जिम वॉल्टन जगातील श्रीमंतांच्या यादीत 18 व्या क्रमांकावर असून त्याची संपत्ती 57.8 अब्ज डॉलर आहे. त्याचा भाऊ रॉब वॉल्टन $57.2 अब्ज संपत्तीसह 19 व्या, तर बहीण अॅलिस वॉल्टन $55.5 अब्ज संपत्तीसह 20व्या क्रमांकावर आहे. सॅम वॉल्टन यांचा मुलगा जॉन वॉल्टन यांचे निधन झाले आहे. त्यांचा मुलगा लुकास वॉल्टनची संपत्ती $19.8 अब्ज आणि पत्नी क्रिस्टी वॉल्टनची संपत्ती $9.00 अब्ज आहे.

अंबानींच्या दुप्पट आहे एकूण संपत्ती
वॉल्टन कुटुंबाची एकूण संपत्ती आता $199.3 अब्ज इतकी आहे. यंदा त्यात 11 टक्क्यांनी घट झाली आहे. मंगळवारी, जिम वॉल्टन, रॉब वॉल्टन आणि अॅलिस वॉल्टन यांची एकूण संपत्ती सुमारे 10 अब्ज डॉलरने घसरली. मात्र, या घसरणीनंतरही वॉल्टन कुटुंबाची संपत्ती मुकेश अंबानी आणि गौतम अदानी यांच्यापेक्षा अधिक आहे. मंगळवारी जगातील सर्वच श्रीमंत व्यक्तींच्या संपत्तीत घट झाली. जगातील सर्वात मोठ्या श्रीमंत एलन मस्क यांनी $6.70 अब्ज गमावले आणि त्यांची एकूण संपत्ती $233 अब्ज झाली आहे.

त्याचप्रमाणे अॅमेझॉनचे संस्थापक जेफ बेझोस यांच्या संपत्तीत $6.43 अब्ज आणि फ्रेंच उद्योगपती बर्नार्ड अर्नॉल्ट यांच्या संपत्तीत $4.63 अब्जची घट झाली आहे. जगातील श्रीमंतांच्या यादीत हे दोघेही अनुक्रमे दुसऱ्या आणि तिसऱ्या क्रमांकावर आहेत. अदानी समूहाचे अध्यक्ष गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत $138 दशलक्षने वाढ झाली असून $114 अब्ज संपत्तीसह ते या यादीत चौथ्या क्रमांकावर आहेत. या यादीत रिलायन्स समूहाचे अध्यक्ष मुकेश अंबानी 85.9 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह 11 व्या क्रमांकावर आहेत.