Re-Name monkeypox : मंकीपॉक्समुळे न्यूयॉर्कमध्ये दहशत, यामुळे WHO कडे केली नाव बदलण्याची मागणी


न्यूयॉर्क – कोरोना महामारीशी झुंज देत असलेल्या जगासमोर मंकीपॉक्सची भीती वाढत आहे. अमेरिकेत न्यूयॉर्कमध्ये सर्वाधिक रुग्ण आहेत. वाढती दहशत पाहता न्यूयॉर्कच्या आरोग्य आयुक्तांनी या विषाणूचे नाव बदलण्याची मागणी जागतिक आरोग्य संघटनेकडे केली आहे.

डब्ल्यूएचओच्या म्हणण्यानुसार, मंकीपॉक्सने आतापर्यंत 75 देशांमध्ये थैमान घातले आहे. जगभरातील रुग्णांची संख्या 16 हजारांच्या पुढे गेली आहे. WHO ने नुकतीच मंकीपॉक्समुळे जागतिक आरोग्य आणीबाणी घोषित केली आहे.

वास्तविक, न्यूयॉर्कमध्ये मंकीपॉक्सच्या रुग्णांची संख्या वाढून 1,092 झाली आहे. हे लक्षात घेऊन या आजाराने त्रस्त लोकांची बदनामी होऊ नये आणि त्यांच्या उपचार आणि काळजीमध्ये अडथळा येऊ नये, यासाठी या आजाराचे नाव बदलण्याची विनंती करण्यात आली आहे. न्यूयॉर्कचे सार्वजनिक आरोग्य आयुक्त अश्विन वासन यांनी मंगळवारी WHOचे प्रमुख टेड्रोस अधानोम गेब्रेयसस यांना पत्र लिहून सांगितले की, मंकीपॉक्सच्या संसर्गाच्या घातकतेबद्दल आणि उपचारांबद्दल आम्ही चिंतित आहोत. मंकीपॉक्सच्या रुग्णांना संसर्गाच्या भीतीमुळे उपचार नाकारले जाऊ शकतात.

डब्ल्यूएचओनेही केली होती नाव बदलण्याची सूचना
वासन यांनी आपल्या पत्रात असेही लिहिले आहे की मंकीपॉक्सचे नाव बदलण्याची सूचना WHO ने गेल्या महिन्यातच दिली होती. नाव बदलण्याच्या त्यांच्या मागणीच्या समर्थनार्थ, वासन यांनी वर्णद्वेषी इतिहासाचा संदर्भ दिला, ज्यामुळे विशिष्ट समुदायाचा संदर्भ देण्यासाठी ‘मंकीपॉक्स’ हा शब्द वापरला गेला. मंकीपॉक्स हे देखील जगातून नष्ट झालेल्या चेचक विषाणूसारखेच एक नाव आहे, त्यामुळे ते देखील बदलले पाहिजे, असे ते म्हणाले.

ट्रम्प यांनी कोविडला म्हटले होते ‘चीन व्हायरस’
एचआयव्ही आजाराच्या वेळीही त्याबाबतच्या गैरसमजांमुळे लोकांच्या मनात रुग्णांबद्दल नकारात्मक भावना निर्माण झाल्याचेही वासन म्हणाले. त्याचप्रमाणे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनीही कोविड-19 ला ‘चायना व्हायरस’ असे संबोधून या महामारीसाठी अप्रत्यक्षपणे आशियाई समुदायाला जबाबदार धरले होते.

LGBTQ समुदायाला उपचारांमध्ये जावे लागेल समस्यांना सामोरे
डब्ल्यूएचओला लिहिलेल्या पत्रात, वासन यांनी असेही म्हटले आहे की ‘मंकीपॉक्स’ विषाणू प्रत्यक्षात प्राइमेट प्रजातींपासून उद्भवला नाही, जसे त्याच्या नावावरूनच सूचित होते. ते वापरत राहिल्याने वंशवादाच्या कलंकाच्या वेदनादायक आठवणी परत येतील. विशेषतः काळ्या लोकांवर आणि LGBTQ (लेस्बियन, गे, लेस्बियन इ.) समुदायातील लोकांवर याचा वाईट परिणाम होऊ शकतो. यामुळे या लोकांना मंकीपॉक्सच्या उपचारात अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो.