रेल्वे भरती घोटाळा : लालूंचे निकटवर्तीय भोला यादव यांना अटक, बिहारमध्ये चार ठिकाणी सीबीआयचे छापे सुरू


पाटणा : माजी रेल्वे मंत्री लालू प्रसाद यादव यांचे तत्कालीन ओएसडी भोला यादव यांना नोकरीसाठी जमीन घेतल्याप्रकरणी केंद्रीय तपास यंत्रणेने (सीबीआय) आज अटक केली. बिहारमध्ये पाटणा आणि दरभंगा येथे चार ठिकाणी सध्या छापेमारी सुरू आहे. भोला यादव 2004 ते 2009 या काळात लालू यादव यांचे ओएसडी होते. लालू यादव त्यावेळी रेल्वेमंत्री होते आणि हा घोटाळाही त्यावेळचा आहे. भोला यादव हा या घोटाळ्याचा सूत्रधार असल्याचे समजते.

नोकरी देण्याच्या बदल्यात जमीन घेतल्याचा आरोप
वास्तविक, हे प्रकरण 2004-2009 च्या रेल्वे भरती घोटाळ्याशी संबंधित आहे. लालू यादव रेल्वेमंत्री असताना त्यांना नोकरीच्या बदल्यात जमीन देण्यास सांगण्यात आल्याचा आरोप आहे. पैसे घेण्यात धोका असल्याने नोकरीच्या बदल्यात जमीन घेण्यात आली. त्याचवेळी असे बेकायदेशीर काम करण्याची जबाबदारी लालूंचे तत्कालीन ओएसडी भोला यादव यांच्यावर देण्यात आली होती.

भोला यादव हे मानले जातात लालूंचे हनुमान
वास्तविक भोला यादव हे लालू यादव यांच्या जवळचे आहेत. 2015 च्या बिहार विधानसभा निवडणुकीत ते बहादूरपूर मतदारसंघातून आमदार म्हणून निवडून आले होते. मात्र, 2020 च्या विधानसभा निवडणुकीत हयाघाट मतदारसंघातून त्यांचा पराभव झाला. त्यांना लालूंचे हनुमान म्हटले जाते आणि ते तेजस्वीच्या अगदी जवळचे मानले जातात. लालूंच्या आजारपणापासून ते जेल आणि कोर्टापर्यंत सगळीकडे ते सावलीसारखे त्यांच्यासोबत राहत होते. अलीकडेच पारस हॉस्पिटलपासून दिल्ली एम्सपर्यंत ते त्यांच्यासोबत होते.

तेज प्रतापला अजिबात आवडत नाही भोला यादव
तेज प्रताप यादव यांनी ट्विट करताना लिहिले की, पापांची कुटूंब आणि बिहारच्या लोकांना गरज आहे, गुंडांची नाही. काही बाहेरचे लोक स्वत:ला मिया मिठू असल्याचे सांगत, निष्पाप होऊन बापाची सेवा करण्याचे नाटक करत आहेत. अशा कपटी आणि भोंदूंना लवकरच बाहेरचा रस्ता दाखवला जाईल. भोला यादव यांनी लालूंना गीता वाचण्यापासून रोखल्याचा आरोपही तेज प्रताप यादव यांनी केला होता.

सीबीआयने मे महिन्यात टाकला होता छापा
मे महिन्याच्या तिसऱ्या आठवड्यात सीबीआयने याच प्रकरणात लालूंच्या कुटुंबीयांशी संबंधित 17 ठिकाणी छापे टाकले होते. सीबीआयने लालू यादव, त्यांची पत्नी राबडी देवी आणि मुलगी मीसा भारती यांच्या पाटणा, गोपालगंज आणि दिल्लीतील ठिकाणांवर छापे टाकले होते. सीबीआयने रेल्वे भरती घोटाळ्याप्रकरणी आरजेडी सुप्रिमोविरुद्ध नवीन गुन्हाही दाखल केला होता.

आरजेडीने सीबीआयला म्हटले होते पोपट
सीबीआयच्या छाप्यांबाबत आरजेडीने तपास यंत्रणेला पोपटासारखे असल्याचे टोमणे मारले होते. आरजेडीचे प्रवक्ते आलोक मेहता म्हणाले होते की, हा एक शक्तिशाली आवाज दाबण्याचा प्रयत्न आहे. ते पूर्णपणे पक्षपाती आहे. दुसरीकडे, लालू यादव यांचे भाऊ प्रभुनाथ यादव म्हणाले होते की, आजारी व्यक्तीला अशा प्रकारे जाणीवपूर्वक त्रास दिला जात आहे. या कारवाईमागे कोणाचा हात आहे, हे सर्वांना माहीत आहे.