Monkeypox : गाझियाबादमध्ये आढळले मंकीपॉक्सचे दोन संशयित रुग्ण, एक दिल्लीतील एलएनजेपीमध्ये दाखल


नवी दिल्ली – गाझियाबादमध्ये मंकीपॉक्सचे दोन संशयित रुग्ण आढळले आहेत. एकाचा नमुना पुण्याला पाठवण्यात आला आहे, तर दुसऱ्याला दिल्लीतील लोकनायक रुग्णालयात दाखल आहे. मंकीपॉक्सची लक्षणे असलेल्या आणखी एका संशयित रुग्णाला मंगळवारी राजधानी दिल्लीतील लोकनायक रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. रुग्णालयात तात्काळ दाखल करण्यात आलेल्या रुग्णामध्ये ताप आणि त्वचेवर पुरळ ही लक्षणे आढळून आली आहेत. मात्र, आरोग्य विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी याला दुजोरा दिलेला नाही.

प्रत्यक्षात गाझियाबादमध्ये मंगळवारी आणखी एक मंकीपॉक्सचा संशयित रुग्ण आढळल्यानंतर त्याचे नमुने तपासणीसाठी पुण्याला पाठवण्यात आले आहेत. 28 वर्षीय तरुण हा अर्थला येथील रहिवासी असून साहिबाबाद परिसरातील एका खासगी कंपनीत काम करतो. हा तरुण एमएमजी रुग्णालयाच्या ओपीडीमध्ये उपचारासाठी आला होता. लक्षणे दिसू लागल्यावर ओपीडीमध्ये उपचार करणाऱ्या डॉक्टरांनी ही बाब सीएमओ आणि पाळत ठेवणाऱ्या अधिकाऱ्यांना कळवली.

यानंतर तरुणाचे नमुने तपासणीसाठी पुण्याला पाठवण्यात आले. मात्र, सध्या हा तरुण त्याच्या घरीच आहे. त्याचवेळी दिल्लीत ट्रान्स हिंडन येथे राहणाऱ्या एका तरुणामध्ये मंकीपॉक्स झाल्याची पुष्टी झाली आहे, मात्र आरोग्य विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी याबाबत माहिती असण्याचा इन्कार केला आहे.

जिल्हा निरिक्षण अधिकारी आर के गुप्ता यांनी सांगितले की, रुग्णाचे नमुने घेऊन तपास पुण्याला पाठवण्यात आला आहे. त्यांनी सांगितले की, अर्थला येथील एक व्यक्ती ओपीडीमध्ये पोहोचला. रुग्णाच्या अंगावरील पुरळ पाहून डॉक्टरांनी ताबडतोब मंकीपॉक्स समजून सल्ला लिहिला. विभागाने नमुना तपासणीसाठी नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (NIV) पुणे येथे पाठवला आहे.

हा आजार मंकीपॉक्स नावाच्या विषाणूमुळे होतो, असे एमएमजी रुग्णालयाचे वरिष्ठ फिजिशियन डॉ.आर.पी.सिंह सांगतात. मंकीपॉक्स हा ऑर्थोपॉक्स विषाणू कुटुंबाचा एक भाग आहे. यामध्येही शरीरावर चेचक सारखे पुरळ उठतात. वास्तविक, स्मॉलपॉक्स पसरवणारा व्हॅरिओला विषाणू देखील ऑर्थोपॉक्स कुटुंबाचा एक भाग आहे. मंकीपॉक्सची लक्षणे चेचक सारखी गंभीर नसून सौम्य असतात. फार कमी प्रकरणांमध्ये ते प्राणघातक आहे. त्याचा चेचकांशी काहीही संबंध नाही.

मंकीपॉक्स व्हायरसची लक्षणे आणि खबरदारी

  • हा रोग मंकीपॉक्स विषाणूमुळे होतो, जो ऑर्थोपॉक्स विषाणू वंशाचा सदस्य आहे.
  • मंकीपॉक्स नंतर 2 ते 4 आठवडे व्यक्तीच्या शरीरावर लक्षणे दिसू शकतात.
  • मंकीपॉक्स अशा लोकांपासून पसरतो ज्यांना आधीच त्याचा त्रास आहे, अशा रुग्णाच्या संपर्कात असलेल्यांना त्याचा प्रसार होण्याचा धोका वाढतो.
  • मंकीपॉक्स शरीरातील द्रवपदार्थांद्वारे आणि पीडितासोबत झोपल्याने पसरू शकतो.
  • मंकीपॉक्समुळे एखाद्या व्यक्तीला ताप, अंगावर पुरळ, सूज येऊ शकते.
  • हे टाळण्यासाठी वन्य प्राण्यांपासून दूर राहा.
  • जर मांस पूर्णपणे शिजले नसेल तर ते खाऊ नका.
  • जर एखाद्या पाळीव प्राण्याला संसर्ग झाला तर त्याला 30 दिवस क्वारंटाईनमध्ये ठेवा.