Supreme Court : सर्वोच्च न्यायालय म्हणाले- वेगळा विचार करा, सुट्टीतही काम करा, अलाहाबाद उच्च न्यायालयावर ताशेरे ओढले


नवी दिल्ली : शिक्षा झालेल्या कैद्यांच्या जामीन अर्जावर सुनावणीसाठी दिरंगाई केल्याबद्दल सर्वोच्च न्यायालयाने अलाहाबाद उच्च न्यायालयाला फटकारले आहे. तुम्ही वेगळा विचार करावा, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. ही प्रकरणे जलदगतीने निकाली काढण्यासाठी त्यांनी सुट्टीच्या दिवशीही काम करावे.

सोमवारी नाराजी व्यक्त करताना, न्यायमूर्ती एसके कौल आणि एमएम सुंदरेश यांच्या खंडपीठाने सांगितले की, ते अतिरिक्त भार उचलण्यास तयार आहे. उच्च न्यायालयाला ही प्रकरणे हाताळण्यात अडचण येत असेल, तर ती सर्वोच्च न्यायालयाकडे पाठवावी. 853 फौजदारी अपील प्रलंबित असल्याचे खंडपीठाने निरीक्षण नोंदवले. त्यांच्या याचिकाकर्त्यांनी 10 वर्षांपेक्षा जास्त काळ तुरुंगात काढला आहे. आम्ही व्यक्तीस्वातंत्र्याशी तडजोड करत आहोत, असे खंडपीठाने म्हटले आहे. आम्ही तुम्हाला अनेकदा सांगितले आहे. या प्रकरणाची पुढील सुनावणी आता 17 ऑगस्टला होणार आहे.

853 प्रकरणांची माहिती मागवली
खंडपीठाने उत्तर प्रदेश सरकारला 853 प्रकरणांची यादी सादर करण्याचे आदेश दिले आहेत ज्यांची संख्या आहे. त्यामध्ये शिक्षा झालेल्या कैद्याच्या अटकेचा कालावधी आणि यापैकी कोणत्या प्रकरणात किती जणांच्या जामिनाला सरकारने विरोध केला आहे, याचीही माहिती देण्यात यावी. खंडपीठाने सरकारला दोन आठवड्यांची मुदत दिली आहे.

दहा वर्षांहून अधिक काळ तुरुंगवास भोगलेल्या कैद्यांचा अहवाल, 62 याचिका प्रलंबित
सर्वोच्च न्यायालयाने 15 वर्षांवरील आणि 10 ते 14 वर्षे वयोगटातील कैद्यांच्या संदर्भात उच्च न्यायालयाच्या वरिष्ठ रजिस्ट्रारने दाखल केलेल्या अहवालांचे अवलोकन केले. खंडपीठाने सांगितले की, असे दिसते की, 62 जामीन याचिका निकाली काढणे बाकी आहे. येत्या दोन-तीन आठवड्यांत त्याची नोंद होऊ शकते. यावर्षी 22 एप्रिल ते 17 जुलै या कालावधीत 232 नव्या जामीन अर्ज दाखल करण्यात आले आहेत.

राजस्थान उच्च न्यायालयाच्या जन्मठेपेची शिक्षा भोगणाऱ्या व्यक्तीला मुलं जन्माला घालण्यासाठी पॅरोल मंजूर करण्याच्या आदेशाविरोधातील याचिकेवर सुनावणी करण्यास सर्वोच्च न्यायालयाने सहमती दर्शवली. सरन्यायाधीश एनव्ही रमण यांच्या खंडपीठाने याचिका पुढील आठवड्यात सूचीबद्ध करण्याचे निर्देश दिले आहेत. एका वकिलाने खंडपीठाला सांगितले की, राजस्थान उच्च न्यायालयाच्या या निर्णयानंतर पॅरोल मागणाऱ्यांचा पूर आला आहे.