Mumbai Monkeypox : मंकीपॉक्सच्या पार्श्वभूमीवर प्रशासन सतर्क, मुंबईकरांच्या सुरक्षेसाठी उचलली ही पावले


मुंबई – कोरोना संसर्गाचा धोका असताना आता मंकीपॉक्सनेही जगात दहशत पसरवली आहे. अनेक देशांमध्ये मंकीपॉक्सचे रुग्ण समोर येत आहेत. आता भारतातही या आजाराचे रुग्ण आढळत आहेत. देशाची आर्थिक राजधानी मुंबईत अद्याप मंकीपॉक्स पोहोचला नसला, तरी मुंबईकरांच्या सुरक्षेसाठी महापालिका प्रशासनाने आतापासूनच कंबर कसली आहे.

कस्तुरबा गांधी रुग्णालयात आयसोलेशन बेड तयार
मंकीपॉक्सचा धोका लक्षात घेता महापालिकेच्या सातरस्ता येथील कस्तुरबा गांधी रुग्णालयात आधीच आयसोलेशन बेड तयार करण्यात आले आहेत. त्याचबरोबर संशयित रुग्णांचे नमुने पुण्याच्या नॅशनल व्हायरोलॉजीच्या लॅबमध्ये पाठवण्यात येणार आहेत. महापालिकेचे अतिरिक्त आयुक्त डॉ. संजीव कुमार यांनी ही माहिती दिली आहे. त्याचवेळी महापालिका प्रशासनाच्या आरोग्य विभागाने दिलेल्या माहितीनुसार, शहरात मंकीपॉक्सचा एकही संशयित रुग्ण आढळून आलेला नाही.

संशयित रुग्ण आढळल्यास महापालिका प्रशासनाला कळविण्याच्या सूचना
त्याचबरोबर महापालिकेच्या केईएम, नायर, सायन आणि कूपर रुग्णालयांसह 16 उपनगरीय रुग्णालये आणि सर्व दवाखान्यांना कोणत्याही रुग्णामध्ये माकडपॉक्सची लक्षणे आढळल्यास तातडीने आरोग्य विभागाला माहिती देण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत. विशेष म्हणजे रुग्णाच्या अंगावर फोड येणे, थंडी वाजणे, ताप येणे, हात-पायांवर लाल ठिपके, चेहरा व पोट, डोकेदुखी, हाडे दुखणे, ग्रंथी सुजणे आदी लक्षणे मंकीपॉक्सच्या आजाराच्या लक्षणांचा समावेश होतो. रुग्णांमध्ये अशी लक्षणे आढळल्यास तातडीने महापालिका प्रशासनाला माहिती देण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.