5G Spectrum Auction : 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव सुरू, अंबानी आणि अदानी आमनेसामने


नवी दिल्ली – देशातील 5जी स्पेक्ट्रमची ऑनलाइन लिलाव प्रक्रिया आजपासून सुरू झाली आहे. या लिलाव प्रक्रियेत रिलायन्स जिओ, भारती एअरटेल, व्होडाफोन आयडिया आणि अदानी यांच्यासह चार कंपन्या सहभागी झाल्या आहेत. या कालावधीत 4.3 लाख कोटी रुपयांच्या 72 GHz स्पेक्ट्रमसाठी बोली लावली जाईल. मंगळवारी सकाळी 10 वाजता निविदा प्रक्रिया सुरू झाली आणि ती संध्याकाळी 6 वाजेपर्यंत सुरू राहणार आहे.

दोन दिवस सुरू राहू शकते लिलाव प्रक्रिया
दूरसंचार विभागाच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, लिलाव प्रक्रियेसाठी लागणारा वेळ 5G स्पेक्ट्रमसाठी लागणाऱ्या बोलीवर आणि बोली लावणाऱ्यांच्या रणनीतीवर अवलंबून असेल. तज्ज्ञांच्या मते, लिलाव प्रक्रिया दोन दिवस सुरू राहू शकते. 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावादरम्यान, विद्यमान दूरसंचार सेवा प्रदाते रिलायन्स जिओ, भारती एअरटेल आणि व्होडाफोन आयडियासह, गौतम अदानी यांची कंपनी अदानी एंटरप्रायझेस, जी पहिल्यांदाच दूरसंचार क्षेत्रात प्रवेश करेल, देखील बोली लावेल.

दळणवळण विभागाला एक लाख कोटी रुपयांचा महसूल मिळण्याचा अंदाज
देशात प्रथमच होणाऱ्या 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावातून दूरसंचार विभागाला 70,000 कोटी ते 1,00,000 कोटी रुपयांपर्यंत महसूल मिळण्याची अपेक्षा आहे. 5G स्पेक्ट्रम लिलाव प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर देशात 5G सेवा सुरू होण्याचा मार्ग मोकळा होईल. तज्ज्ञांच्या मते, स्पेक्ट्रमच्या लिलावानंतर या वर्षाच्या अखेरीस देशात 5G सेवा सुरू होऊ शकते. तांत्रिक तज्ज्ञांच्या मते, 5G सेवा देशातील सध्याच्या 4G सेवांपेक्षा दहापट जलद असेल. 5G सेवेच्या व्यावसायिक प्रक्षेपणानंतर, देशातील इंटरनेट वापराचा अनुभव मोठ्या प्रमाणात बदलेल. आरोग्य सेवेच्या क्षेत्रात, 5G सेवा सुरू झाल्याने एक नवीन क्रांती अपेक्षित आहे.

5G साठी स्पर्धा करणार रिलायन्स जिओ आणि एअरटेल
5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावादरम्यान रिलायन्स जिओ आणि एअरटेल यांच्यात स्पर्धा होऊ शकते. दोन्ही कंपन्यांनी दावा केला आहे की 5G सेवा जनतेपर्यंत पोहोचवण्यात ते अग्रेसर असतील. लिलावादरम्यान जिओ मोठी बोली लावू शकेल अशी अपेक्षा आहे. एअरटेल देखील या स्पर्धेत पुढे राहण्यासाठी कोणतीही कसर सोडू इच्छित नाही. त्याच वेळी, व्होडाफोन-आयडिया आणि अदानी एंटरप्रायझेसकडून लिलावादरम्यान मर्यादित बोली अपेक्षित आहे. 5G स्पेक्ट्रम लिलावादरम्यान आक्रमक बोली लावणे अशक्य आहे, असे मार्केट तज्ज्ञांचे मत आहे, कारण रिंगणात फक्त चार खेळाडू आहेत.

लिलावापूर्वी रिलायन्स जिओने जमा केले 14,000 कोटी रुपये
5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावापूर्वी, रिलायन्स जिओने लिलाव प्रक्रियेअंतर्गत दूरसंचार विभागाकडे 14,000 कोटी रुपये जमा केले आहेत. त्याच वेळी, अदानी एंटरप्रायझेसने 100 कोटी रुपये जमा केले आहेत. आज 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावाच्या पार्श्वभूमीवर नवी दिल्लीतील संचार भवनात खळबळ उडाली आहे.