मंकीपॉक्ससाठी ही लस EU ने केली मंजूर, Smallpox बचावासाठी येते कामी


कोपनहेगन: युरोपियन कमिशनने (EU) मंकीपॉक्ससाठी चेचक लस वापरण्यास मान्यता दिली आहे. यापूर्वी, जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) मंकीपॉक्सला जागतिक आरोग्य आपत्ती म्हणून घोषित केले होते. डॅनिश फार्मास्युटिकल उत्पादकाने सोमवारी ही माहिती दिली. बव्हेरियन नॉर्डिक म्हणाले, युरोपियन कमिशनने कंपनीच्या स्मॉलपॉक्स लस Imvanex ला मंकीपॉक्स विरूद्ध लस म्हणून जाहिरात करण्यास मान्यता दिली आहे. हे युरोपियन कमिशनच्या ड्रग वॉचडॉगच्या शिफारशींनुसार आहे.

ही मान्यता सर्व EU सदस्य राष्ट्रे, आइसलँड, लेन्चटेन्स्टाईन आणि नॉर्वेमध्ये वैध असेल. शनिवारी WHO ने मंकीपॉक्सला जागतिक आरोग्य आणीबाणी म्हणून घोषित केले. आतापर्यंत 72 देशांतील 16,000 लोकांना याचा फटका बसला आहे. स्मॉलपॉक्स म्हणू नये म्हणून 2013 मध्ये EU मध्ये Imvanex ला मान्यता देण्यात आली होती.

मंकीपॉक्स व्हायरस आणि स्मॉलपॉक्स विषाणू यांच्यात अनेक समानता असल्याने हे मंकीपॉक्ससाठी देखील प्रभावी असल्याचे मानले जाते. मंकीपॉक्स चेचक पेक्षा कमी धोकादायक आणि संसर्गजन्य आहे. EU मध्ये स्मॉलपॉक्स 1980 मध्ये संपला.

मंकीपॉक्समध्ये पहिल्या पाच दिवसात ताप, डोकेदुखी, स्नायू दुखणे, पाठदुखी ही लक्षणे दिसतात. यामध्ये चेहरा, हात आणि तळवे यांवर पुरळ उठतात. यानंतर, जखमा होतात, डाग दिसतात आणि नंतर त्वचेवर एक खरुज तयार होतो. मंकीपॉक्स हा पश्चिम आणि मध्य आफ्रिकन देशांमध्ये स्थानिक पातळीवर आढळणारा आजार आहे, परंतु मे महिन्याच्या सुरुवातीपासून येथे मंकीपॉक्सच्या संसर्गामध्ये वाढ झाली आहे.

EMA ने मंकीपॉक्ससाठी औषधाचा प्रचार केला पाहिजे की नाही याचे वैज्ञानिक मूल्यांकन केले. तथापि, EU कायद्यानुसार, EMA ला वैयक्तिक युरोपीय देशांमध्ये विपणन परवानग्या देण्याचे अधिकार नाहीत. युरोपियन कमिशन ही मंजुरी देणारी संस्था आहे आणि EMA च्या शिफारशींवर आधारित कायदेशीर निर्णय घेते.