Presidents : पंतप्रधानांसोबत सर्वात जास्त कोणी केले काम, कोणासोबत होते मतभेद, 15 राष्ट्रपतींबद्दल 15 मनोरंजक गोष्टी


आज द्रौपदी मुर्मू देशाच्या 15व्या राष्ट्रपती होणार आहेत. मुर्मू यांच्यापूर्वी 14 व्यक्तींनी देशातील सर्वोच्च घटनात्मक पद भूषवले आहे. त्याच वेळी, रामनाथ कोविंद हे देशाचे 14 वे राष्ट्रपती आहेत, ज्यांनी आपला पाच वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण केला आहे. देशाचे पहिले राष्ट्रपती राजेंद्र प्रसाद हे एकमेव महामहिम आहेत, ज्यांनी सलग दोन वेळा हे पद भूषवले होते.

1. राजेंद्र प्रसाद: देशाचे पहिले राष्ट्रपती असलेले राजेंद्र प्रसाद हे एकमेव राष्ट्रपती आहेत, ज्यांनी सलग दोन वेळा आपला कार्यकाळ पूर्ण केला होता. सर्वाधिक काळ पदावर राहण्याचा विक्रमही त्यांच्या नावावर आहे. त्यांनी 26 जानेवारी 1950 रोजी पदभार स्वीकारला आणि 12 वर्षे 107 दिवस म्हणजे 13 मे 1962 पर्यंत ते राष्ट्रपती होते.

2. सर्वपल्ली राधाकृष्णन: सर्वपल्ली राधाकृष्णन हे देशाचे दुसरे राष्ट्रपती होते. राधाकृष्णन हे पहिले राष्ट्रपती आहेत, ज्यांनी उपराष्ट्रपतीपदही भूषवले होते. राधाकृष्णन यांनी 1962 ते 1967 या काळात हे पद भूषवले होते.

3. झाकीर हुसेन: देशाला तिसरे राष्ट्रपती म्हणून झाकीर हुसेन मिळाले. झाकीर हे पहिले राष्ट्रपती होते, जे त्यांचा कार्यकाळ पूर्ण करू शकले नाहीत. झाकीर यांच्या नावावर सर्वात कमी कार्यकाळ राहण्याचा विक्रम आहे. याशिवाय ते पहिले राष्ट्रपती आहेत, ज्यांचे पदावर असताना निधन झाले. झाकीर यांच्या नावावर देशाचे पहिले मुस्लिम राष्ट्रपती होण्याचा विक्रमही आहे.

4. व्हीव्ही गिरी: देशाचे असे पहिले राष्ट्रपती होते, ज्यांनी कार्यवाहक राष्ट्रपती म्हणूनही काम केले होते. सत्ताधारी पक्षाचे अधिकृत उमेदवार नसतानाही विजयी झालेले गिरी हे पहिले राष्ट्रपती होते. सर्वात कमी फरकाने जिंकण्याचा विक्रम गिरी यांच्या नावावर आहे.

5. फकरुद्दीन अली अहमद: फकरुद्दीन अली अहमद यांच्या कार्यकाळात देशात आणीबाणी घोषित करण्यात आली होती. अहमद हे दुसरे राष्ट्रपती होते, ज्यांचा पदावर असताना मृत्यू झाला.

6. नीलम संजीव रेड्डी: सर्वात तरुण राष्ट्रपती होण्याचा विक्रम नीलम संजीव रेड्डी यांच्या नावावर आहे. वयाच्या 64 वर्षे दोन महिन्यांत त्यांनी पदभार स्वीकारला. मात्र, द्रौपदी मुर्मू यांनी शपथ घेताच हा विक्रम त्यांच्या नावावर नोंदवला जाईल. मुर्मू वयाच्या 64 व्या वर्षी एक महिना पाच दिवस शपथ घेणार आहेत. याशिवाय बिनविरोध निवडून आलेले ते पहिले राष्ट्रपतीही होते.

7. ग्यानी झैल सिंग: देशाचे सातवे राष्ट्रपती झैल सिंग यांच्याकडे पहिले शीख राष्ट्रपती होण्याचा विक्रम आहे. झैल सिंग हे राष्ट्रपती आहेत, ज्यांच्या कार्यकाळात देशाने पंतप्रधान आणि राष्ट्रपती यांच्यातीस संघर्ष सतत पाहिला.

8. रामास्वामी वेंकटरामन: चार पंतप्रधानांसह सेवा करणारे पहिले राष्ट्रपती बनले. आधी राजीव गांधी, नंतर व्हीपी सिंह, चंद्रशेखर आणि पीव्ही नरसिंह राव हे पंतप्रधान होते. यापैकी तीन पंतप्रधानांचीही नियुक्ती करण्यात आली होती. वेंकटरामन यांच्या नावावर सर्वात वयस्कर राष्ट्रपती होण्याचा विक्रम आहे. वयाच्या 76 वर्षे सात महिने 21 दिवसांनी त्यांनी शपथ घेतली.

9. शंकर दयाळ शर्मा: वेंकटरामन यांच्यानंतर शंकर दयाळ शर्मा हे दुसरे राष्ट्रपती होते, ज्यांनी चार पंतप्रधानांसोबत काम केले होते. यापैकी त्यांनी आपल्या कार्यकाळाच्या शेवटच्या वर्षात तिघांची नियुक्ती केली. अयोध्येतील बाबरी मशीद पाडण्याचे प्रकरणही त्यांच्याच कार्यकाळात घडले.

10. केआर नारायणन : देशाचे पहिले दलित राष्ट्रपती होण्याचा विक्रम केआर नारायणन यांच्या नावावर आहे. आतापर्यंतच्या सर्वात जुन्या राष्ट्रपतींपैकी ते एक होते. आतापर्यंत ७६ वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या तीन राष्ट्रपतींनी शपथ घेतली आहे.

11. डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम: कलाम हे पहिले राष्ट्रपती होते, जे देशाचे महान शास्त्रज्ञ होते. पाच वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण करणारे पहिले मुस्लिम राष्ट्रपती होते.

12. प्रतिभा देवी पाटील : देशाच्या पहिल्या महिला राष्ट्रपती होण्याचा विक्रम प्रतिभा देवी सिंह पाटील यांच्या नावावर आहे.

13. प्रणव मुखर्जी: राष्ट्रपतीपद भूषवणारे पहिले बंगाली. 25 जुलै 2012 रोजी प्रणव मुखर्जी देशाचे राष्ट्रपती झाले. प्रणव मुखर्जी यांचा जन्म 11 डिसेंबर 1935 रोजी बंगाल प्रेसिडेन्सी येथे झाला. ते देशाचे दुसरे सर्वात वयस्कर राष्ट्रपती होते. मुखर्जी यांनी वयाच्या 76 वर्षे सात महिने 14 दिवसांनी पदभार स्वीकारला. त्याच वेळी, जेव्हा सर्वात वयस्कर राष्ट्रपती आर वेंकटरामन यांनी पदभार स्वीकारला, तेव्हा ते 76 वर्षे सात महिने 21 दिवसांचे होते.

14. रामनाथ कोविंद: कोविंद हे पहिले राष्ट्रपती आहेत, जे भारतीय जनता पार्टी आणि RSS चे सदस्य होते. 25 जुलै 2017 रोजी रामनाथ कोविंद यांच्या रूपाने देशाला दुसरे दलित राष्ट्रपती मिळाले. उत्तर प्रदेशात जन्मलेले पहिले राष्ट्रपती म्हणून त्यांची नोंद आहे.

15. द्रौपदी मुर्मू: आदिवासी समाजातून आलेल्या देशाच्या पहिल्या राष्ट्रपती. दुसऱ्या महिला राष्ट्रपती. तसेच ओडिशातून आलेल्या पहिल्या राष्ट्रपती म्हणून त्यांची नोंद झाली आहे.