IND vs WI 2nd ODI Analysis : शाई होप आणि वेगवान गोलंदाजांच्या जोरावर वेस्ट इंडिजने शेवटपर्यंत दिली झुंज, अक्षरने खेचून आणला सामना


त्रिनिदाद – भारत आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील वनडे मालिकेतील दुसरा सामना टीम इंडियाने दोन गडी राखून जिंकला. या विजयासह मालिका भारताच्या नावावर झाली आणि वेस्ट इंडिजविरुद्ध सलग 12 मालिका जिंकण्याचा विक्रमही भारताच्या नावावर झाला. या सामन्यात वेस्ट इंडिज संघाने विजयासाठी पूर्ण तयारी केली होती. वेस्ट इंडिजने फलंदाजी करताना प्रथम 300 पेक्षा जास्त धावसंख्या उभारली आणि नंतर 205 धावांच्या आत भारताचा निम्मा संघ माघारी पाठवला, परंतु अक्षर पटेलने आपल्या ताकदीवर सामना फिरवून भारताला विजय मिळवून दिला.

अक्षराची धडाकेबाज फलंदाजी ही भारतासाठी आनंददायी बाब आहे. त्यांच्याशिवाय संजू सॅमसन, श्रेयस अय्यर आणि शुभमन गिल यांनीही शानदार फलंदाजी केली. विशेष म्हणजे यापैकी एकाही खेळाडूचे मुख्य संघात स्थान निश्चित झालेले नव्हते, मात्र जेव्हा संधी दिली जाते तेव्हा हे खेळाडू अप्रतिम कामगिरी करतात. यावरून भारताची बेंच स्ट्रेंथ खूप मजबूत असून त्याचा फायदा टीम इंडियाला मोठ्या स्पर्धांमध्ये मिळणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे.

सामन्याचा टर्निंग पॉइंट
प्रथम फलंदाजी करताना विंडीजच्या सलामीच्या जोडीने 65 धावा जोडल्या. त्यानंतर कॅरेबियन संघ मोठी धावसंख्या उभारणार असल्याचे स्पष्ट झाले. मात्र, 130 धावांवर तीन विकेट पडल्याने विंडीजचा संघ अडचणीत दिसला.

चौथ्या विकेटसाठी शाई होप आणि कर्णधार पूरन यांनी 117 धावांची भागीदारी करत वेस्ट इंडिजला सामन्यात खूप पुढे नेले. या कारणामुळे संघाने 311 धावा केल्या. यापेक्षा मोठ्या धावसंख्येचा पाठलाग वेस्ट इंडिजच्या भूमीत दोनदाच झाला. अशा स्थितीत भारताचा विजय निश्चित वाटत होता.

मोठ्या लक्ष्याच्या दडपणाखाली भारताची आघाडीची फळी अपयशी ठरली आणि 79 धावांवर तीन विकेट पडल्या. वेस्ट इंडिजचा विजय निश्चित वाटत होता, पण श्रेयस अय्यर आणि संजू सॅमसन यांनी 99 धावांची भागीदारी करून भारताला सामन्यात कायम ठेवले.

श्रेयस बाद झाल्यानंतर संजूही पॅव्हेलियनमध्ये परतला आणि ठराविक अंतराने विकेट गमावत टीम इंडिया अडचणीत आली. अशा स्थितीत अक्षरने एका टोकापासून आक्रमक फलंदाजी सुरू केली आणि 35 चेंडूत 64 धावा करत भारताला सामना जिंकून दिला.

दोन्ही कर्णधारांची कशी होती कामगिरी ?
या सामन्यात भारताचा कर्णधार शिखर धवनची कामगिरी काही खास नव्हती. त्याने 31 चेंडूत केवळ 13 धावा केल्या. त्यात एकही चौकार किंवा षटकार नव्हता. त्याचबरोबर गोलंदाजी करतानाही तो आपल्या खेळाडूंचा योग्य वापर करू शकला नाही आणि वेस्ट इंडिजने 300 हून अधिक धावा केल्या. वेस्ट इंडिजचा कर्णधार निकोलस पूरनसाठी हा सामना चांगला ठरला. त्याने पहिल्या बॅटिंगमध्ये 77 चेंडूत 74 धावा केल्या. यानंतर आपल्या गोलंदाजांचा योग्य वापर करून त्यांनी जवळपास विजय मिळवला होता, पण अक्षराने सामना फिरवला.

भारतासाठी कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू : सिराजने शानदार गोलंदाजी केली. त्याला विकेट्स मिळाल्या नाहीत, पण त्याने कॅरेबियन फलंदाजांवर दडपण आणले आणि शार्दुलने याचा फायदा घेत तीन बळी घेतले. दीपक हुडा आणि अक्षर पटेल यांनीही मधल्या षटकांमध्ये चपखल धावा दिल्या. शुभमन गिल, श्रेयस अय्यर, संजू सॅमसन आणि अक्षर पटेल यांनी फलंदाजीत कमाल केली. विशेषत: अक्षरने भारताला हरवलेला सामना जिंकून दिला.

नकारात्मक बाजू: आवेश खान त्याच्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यातच खूप महागडा ठरला. शार्दुल ठाकूर आणि चहलनेही धावा भरपूर धाव दिल्या. 130 धावांत वेस्ट इंडिजच्या तीन विकेट्स असूनही भारताला 300 धावांच्या आत रोखता आले नाही. पॉवरप्लेमध्ये गोलंदाजांनी 71 धावा दिल्या आणि फक्त एक विकेट घेतली. फिरकी गोलंदाजांनी मधल्या षटकांमध्ये शाई होप आणि पूरन यांच्यात मोठी भागीदारी केली. त्यामुळेच मोठा स्कोअर मिळाला. कर्णधार धवनने फलंदाजीत अत्यंत खराब कामगिरी केली. दुसऱ्या सामन्यातही सूर्यकुमार अपयशी ठरला. हुडा आणि सॅमसन चांगली फलंदाजी करत असले तरी सामना पूर्ण करू शकले नाहीत.

वेस्ट इंडिजचा कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू : वेस्ट इंडिजचा संघ दोन्ही सामने हरला असेल, पण दोन्ही वेळा सामना रोमहर्षक झाला आणि सामन्याचा निकाल शेवटच्या षटकात आला. बांगलादेशविरुद्ध क्लीन स्वीप केल्यानंतर कॅरेबियन संघाने चांगले पुनरागमन केले आहे. निकाल त्याच्या बाजूने लागलेले नाहीत, पण त्याच्या खेळाची पातळी बरीच सुधारली आहे. या सामन्यात शाई होपने शतक झळकावले. पूरनने चांगली फलंदाजी केली. वेगवान गोलंदाजांनी फिरकीला मदत करत खेळपट्टीवर आश्चर्यकारक कामगिरी केली. अल्झारी जोसेप आणि झायडल सेल्सने अप्रतिम कामगिरी केली.

नकारात्मक बाजू: वेस्ट इंडिजचा संघ चांगला खेळत आहे, पण महत्त्वाच्या वेळी खेळाडू दबाव घेऊ शकत नाहीत आणि सामने गमावत आहेत. या सामन्यातही तेच घडले. कॅरेबियन गोलंदाजांना शेवटच्या षटकांमध्ये अक्षर पटेलला बाद करता आले नाही आणि सामना गमवावा लागला. फलंदाजीत सर्वांनी चांगली सुरुवात केली, पण शाई होपशिवाय त्याचा फायदा कोणालाही घेता आला नाही. कर्णधार पूरनही महत्त्वाच्या टप्प्यावर बाद झाला, जेव्हा त्याला झटपट धावा काढायच्या होत्या. फिरकी गोलंदाजी पूर्णपणे फ्लॉप ठरली. अकाली हुसेन आणि हेडन वॉल्स यांनी आठच्या इकॉनॉमी रेटने धावा दिल्या. सर्व गोलंदाजांना मिळून चांगली कामगिरी करता आली नाही आणि संघाला पराभवाचा सामना करावा लागला.