Bang Vibhushan : नोबेल पारितोषिक विजेते अमर्त्य सेन स्वीकारणार नाहीत बंगालचा सर्वोच्च नागरी सन्मान, मुलीने सांगितले कारण


कोलकाता : नोबेल पारितोषिक विजेते अर्थतज्ज्ञ अमर्त्य सेन यांनी बंगालचा सर्वोच्च नागरी सन्मान ‘बंगा विभूषण’ स्वीकारण्यास नकार दिला आहे. हा विशेष सन्मान पश्चिम बंगाल सरकारकडून दिला जातो. सेन यांच्या निर्णयावर त्यांची मुलगी अंतरा देव सेन हिने प्रतिक्रिया दिली आहे. ते म्हणाले की, अमर्त्य सेन सध्या भारतात नाहीत. ते नुकतेच काही महत्त्वाच्या कामासाठी युरोपला गेले आहेत. त्यांना अनेक पुरस्कारांनी सन्मानित करण्यात आले असून, ‘बंगविभूषण’ आता इतरांनाही मिळावा, अशी त्यांची इच्छा आहे.

जुलैच्या पहिल्या आठवड्यात सेन यांनी कळवले होते सरकारला
असे सांगितले जात आहे की जुलैच्या पहिल्या आठवड्यातच सेन यांनी राज्य सरकारच्या अधिकाऱ्यांशी संपर्क साधला होता की सादरीकरण समारंभ होईल, तेव्हा ते भारतात नसतील. सोमवारी कोलकाता येथे आयोजित करण्यात आला आहे.

बंगाल सरकारमधील भ्रष्टाचार याचे कारण आहे का?
बंगालच्या राजकारणात असाही अंदाज लावला जात आहे की, अलीकडच्या बंगाल सरकारमधील भ्रष्टाचारही यामागे कारणीभूत असू शकते. मात्र अमर्त्य सेन यांनी अद्याप याला दुजोरा दिलेला नाही.

डाव्या पक्षांनी केले होते पुरस्कार न घेण्याचे आवाहन
सीपीआय(एम) नेते सुजन चक्रवर्ती यांनी सेनसह संभाव्य प्राप्तकर्त्यांना टीएमसी सरकारकडून पुरस्कार न घेण्याचे आवाहन केले आहे. माकपने त्यामागे भ्रष्टाचार हे कारण सांगितले आहे.

गेल्या शनिवारी करण्यात आली होती सेन यांच्या नावाची घोषणा
बंगाल सरकारने अमर्त्य सेन यांची बंग विभूषण पुरस्कारासाठी शिफारस केली असून शनिवारी त्यांच्या नावाची घोषणा करण्यात आली होती. मात्र अर्थतज्ज्ञ अमर्त्य सेन यांनी तो घेण्यास नकार दिला आहे. बंग विभूषण हा बंगालचा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार आहे.