केवळ सेक्ससाठी निकाह करत आहेत तालिबानी तरुण, एका महिला पत्रकाराने केली पोल-खोल, मग भोगावा लागला हा परिणाम


काबूल – अफगाणिस्तानमध्ये ऑस्ट्रेलियन पत्रकार लीने ओडोनेलवर अत्याचार केल्याचे धक्कादायक प्रकरण समोर आले आहे. तालिबानने सार्वजनिक माफी मागितल्यानंतर लिन ओ’डोनेलला तीन दिवस तुरुंगात ठेवल्यानंतर सोडण्यात आले. लीन यांनी महिलांच्या लैंगिक शोषणाचा मुद्दा उपस्थित केला. तथापि, तालिबानचे माहिती आणि संस्कृती मंत्रालय आणि गुप्तचर अधिकाऱ्यांनी अद्याप या विषयावर भाष्य केलेले नाही. गेल्या वर्षी ऑगस्टमध्ये अफगाणिस्तानमध्ये तालिबानने सत्ता काबीज केल्यापासून अफगाण महिलांवरील अत्याचार वाढत आहेत. लीन यांनी तपास अहवाल प्रसिद्ध केला. त्यात तालिबानी तरुण येथील महिलांसोबत जबरदस्तीने विवाह करतात, असे म्हटले होते. ते त्यांना लैंगिक गुलाम म्हणून ठेवतात.

जगभर गाजले लैंगिक गुलामांचे प्रकरण
खामा प्रेसच्या वृत्तानुसार, दहशतवादी संघटनेने लिन ओ’डोनेलला 3 दिवस तुरुंगात ठेवल्यानंतर सार्वजनिक माफी मागायला भाग पाडले. Foreignpolicy.com वेबसाइटसाठी लिहिणारी लीन अनेकदा चर्चेत असते. लीन यांनी ट्विट केले, मी आणि मसूद हुसेनी बामियानला तालिबानी सैनिकांकडून महिला आणि मुलींच्या सक्तीच्या विवाह-लैंगिक गुलामगिरीच्या तपासाची तक्रार करण्यासाठी गेलो होतो. तेव्हापासून ते थोडे नाराज होते. मसूद हे पुलित्झर पारितोषिक विजेते स्वतंत्र छायाचित्रकार आहेत. लीनने बुधवारी (20 जुलै) उघड केले की तालिबानने तिला माफी मागायला भाग पाडले. त्यांनी एकतर माफी मागावी अन्यथा तुरुंगात जाण्यास तयार राहावे, असा इशारा तालिबानने दिल्याचा खुलासाही या पत्रकाराने केला आहे. तालिबानने देखील लीनच्या LGBTQ लोकांबद्दलच्या अहवालास मान्यता दिली नाही. तालिबानचा असा युक्तिवाद आहे की अफगाणिस्तानमध्ये एकही समलिंगी नाही.


कोण आहे लीन
लीन ही आंतरराष्ट्रीय नौदलातील प्रशंसित युद्ध पत्रकार आहेत. तिने 20 वर्षांहून अधिक काळ अफगाणिस्तानमध्ये ऑन-द-स्पॉट रिपोर्टिंग केले आहे. तथापि, कथित अटक, छळ आणि धमक्यांनंतर तिने 20 जुलै रोजी युद्धग्रस्त देश पाकिस्तानला सोडला. फॉरेन पॉलिसी वेबसाइटवरील तिच्या रेझ्युमेनुसार, ओ’डोनेल 2009 ते 2017 दरम्यान एजन्सी फ्रान्स-प्रेस वायर सेवा आणि असोसिएटेड प्रेससाठी अफगाणिस्तानमधील ब्युरो चीफ होत्या.

तालिबानने अफगाणिस्तानात सत्ता हाती घेतल्यानंतर आपल्या पहिल्या पत्रकार परिषदेत सर्वसमावेशक समाज आणि समानतेचे वचन दिले होते. मात्र तसे दिसून आले नाही. 23 मार्च रोजी तालिबानने मुलींना सहाव्या वर्गाच्या पुढे शाळेत जाण्यापासून रोखले. एका महिन्यानंतर, महिलांच्या ड्रेस कोडच्या विरोधात फतवा जारी करण्यात आला. अफगाणिस्तानात महिलांच्या हालचाली, शिक्षण आणि अभिव्यक्ती स्वातंत्र्यावर बंधने घातली, ज्यामुळे त्यांचे अस्तित्व धोक्यात आले.

स्थानिकांच्या म्हणण्यानुसार तालिबान महिलांना स्मार्टफोन वापरण्याची परवानगी देत ​​नाहीत. महिलांना आवश्यकतेनुसार सुरक्षा देण्याच्या बदल्यात महिला व्यवहार मंत्रालय अनेकदा पैसे उकळते. अफगाणिस्तानमध्ये 80 टक्के महिला मीडिया कर्मचाऱ्यांना नोकरी सोडावी लागली आहे. देशातील सुमारे 18 दशलक्ष महिला आरोग्य, शिक्षण आणि सामाजिक हक्कांसाठी लढत आहेत.