IND vs WI 1st ODI Analysis : डेथ ओव्हरमध्ये गोलंदाज आणि फलंदाज फ्लॉप, संजूने सर्वोत्तम विकेटकीपिंग करून जिंकवून दिला सामना


त्रिनिदाद – भारत आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील वनडे मालिकेतील पहिला सामना टीम इंडियाने तीन धावांनी जिंकला आहे. या विजयासह भारताने तीन सामन्यांच्या मालिकेत 1-0 अशी आघाडी घेतली आहे. धवनच्या नेतृत्वाखाली भारताने वेस्ट इंडिजमध्ये विजयाची घोडदौड नक्कीच कायम ठेवली आहे, पण टीम इंडियाला हा सामना गमवावा लागला असता, जेव्हा वेस्ट इंडिज संघाला शेवटच्या षटकात विजयासाठी 15 धावांची गरज होती, तेव्हा संजू सॅमसनने आपल्या यष्टीरक्षणाच्या जोरावर भारताला पराभवापासून वाचवले.

या सामन्यात वेस्ट इंडिजने नाणेफेक जिंकून प्रथम गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. भारताने वेस्ट इंडिजसमोर 306 धावांचे लक्ष्य ठेवले होते. खराब फॉर्मशी झुंजणाऱ्या कॅरेबियन संघासाठी हे लक्ष्य सोपे नव्हते, पण वेस्ट इंडिजने चांगला खेळ करत तीनशेचा टप्पा गाठला. मात्र, लक्ष्यापेक्षा तीन धावा कमी पडल्या. कॅरेबियन संघाने हा सामना जिंकला असता, तर त्यांचे मनोबल खूप वाढले असते.

सामन्याचे टर्निंग पॉइंट

  • भारताच्या शिखर धवन आणि शुभमन गिल यांनी पहिल्या विकेटसाठी 119 धावांची भागीदारी केली. येथून, भारताने सामन्यात आगेकूच केली आणि टीम इंडियासाठी 300 हून अधिक धावा करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. यानंतर धवनने श्रेयस अय्यरसोबत 94 धावांची भागीदारी करून भारताला मोठ्या धावसंख्येच्या अगदी जवळ नेले.
  • कर्णधार धवन बाद होताच भारतीय फलंदाज दडपणाखाली आले आणि वारंवार मध्यांतराने विकेट गमावल्या. पहिल्या 10 षटकात बिनबाद 73 धावा करणाऱ्या भारताने शेवटच्या 15 षटकात 83 धावा केल्यानंतर पाच विकेट गमावल्या. वेस्ट इंडिजने भारताला 305 धावांवर रोखले.
  • 306 धावांच्या आव्हानाचा पाठलाग करताना वेस्ट इंडिजचा शाई होप सात धावांवर बाद झाला आणि वेस्ट इंडिज हा सामना सहज हरेल असे वाटत होते, पण तसे झाले नाही. कायले मायर्स, शामराह ब्रूक्स, ब्रेंडन किंग आणि रोमॅरियो शेफर्ड यांनी वेस्ट इंडिजला विजयाच्या जवळ नेले.
  • वेस्ट इंडिजला विजयासाठी शेवटच्या षटकात 15 धावांची गरज होती आणि गोलंदाज सिराजने चार चेंडूत सात धावा दिल्या. यानंतर त्याने दडपणाखाली येऊन चेंडू लेग-स्टंपच्या बाहेर फेकला. मात्र, संजूने अप्रतिम डाईव्ह मारत चेंडू पकडला आणि वेस्ट इंडिजला अतिरिक्त चार धावा मिळाल्या नाहीत. ही धाव पराभव आणि विजय यातील फरक ठरली.

दोन्ही कर्णधारांची कामगिरी
या सामन्यात भारताचा कर्णधार शिखर धवनने अप्रतिम कामगिरी केली. त्याने प्रथम 97 धावांची खेळी खेळली आणि तो भारतासाठी सर्वाधिक धावा करणारा फलंदाज होता. धवन क्रीझवर होता, तोपर्यंत भारताची धावसंख्या 350 हून अधिक निश्चित वाटत होती, पण तो बाद झाल्यानंतर संघाची अवस्था 305 धावांवर आली. क्षेत्ररक्षणादरम्यानही त्याने चांगली कामगिरी केली आणि गोलंदाजांचा योग्य वापर करून सामना जिंकला.

वेस्ट इंडिजचा कर्णधार निकोलस पूरनसाठी हा सामना काही खास नव्हता. क्षेत्ररक्षण करताना त्याने अनेक चुका केल्या. पॉवरप्लेमध्ये आपला सर्वोत्तम गोलंदाज अल्झारी जोसेपला चेंडू दिला नाही. अकीलने हुसेनला उशिराने गोलंदाजीत आणले. भारतीय गोलंदाज फिरकी चांगली खेळतात, हे माहीत असल्याने त्याने दोन षटके टाकली आणि 23 धावा दिल्या. फलंदाजीदरम्यान त्याने 26 चेंडूत 25 धावा करून निर्णायक प्रसंगी माघारी परतला.

भारतासाठी कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू: शिखर धवन आणि शुभमन गिल यांनी फलंदाजीत खूप प्रभावित केले. दोघांनी शतकी भागीदारी केली. धवन 97 आणि गिल 64 धावा करून बाद झाला. श्रेयस अय्यरनेही 54 धावा केल्या. गोलंदाजीत चहल, शार्दुल आणि सिराज यांनी प्रत्येकी दोन बळी घेतले. पॉवरप्लेमध्ये भारताने एकही विकेट न गमावता 73 धावा केल्या.

नकारात्मक बाजू: चांगली सुरुवात करूनही संघ केवळ 305 धावाच करू शकला. मधल्या फळीत अनुभवाची कमतरता स्पष्टपणे दिसून आली आणि सर्व फलंदाज विकेट फेकून निघून गेले. शेवटी दीपक हुडा आणि अक्षर पटेल यांनी अतिशय संथ फलंदाजी केली. अल्झारी जोसेपने दोन्ही फलंदाजांना झटपट बाद केले. गोलंदाजांनीही पहिली विकेट लवकर घेतली, पण नंतर भागीदारी होऊ दिली. प्रसिद्ध कृष्णाला एकही विकेट घेता आली नाही. अक्षरलाही विकेट मिळाली नाही.

वेस्ट इंडिजसाठी कसा होता सामना
सकारात्मक बाजू : बांगलादेशविरुद्ध क्लीन स्वीप केल्यानंतर, संघाने लढाऊ मनोवृत्ती दाखवली आणि विजयाच्या अगदी जवळ आला. गोलंदाजीदरम्यान खराब सुरुवातीनंतर वेस्ट इंडिजने चांगले पुनरागमन करत भारताला 305 धावांवर रोखले. यानंतर शाई होप वगळता सर्व फलंदाजांनी चांगली कामगिरी करत संघाला विजयाच्या उंबरठ्यावर नेले.

नकारात्मक बाजू : स्फोटक शैलीसाठी ओळखल्या जाणाऱ्या कॅरेबियन संघाला शेवटच्या षटकात 15 धावा करता आल्या नाहीत. सर्व फलंदाजांनी चांगली सुरुवात केली, पण कोणीही सामना जिंकणारा डाव खेळू शकला नाही. वेस्ट इंडिजची ही सर्वात मोठी समस्या आहे. गोलंदाजीदरम्यानही सुरुवातीला कोणीही चांगली गोलंदाजी केली नाही आणि भारताचे दोन्ही सलामीवीर पॅव्हेलियनमध्ये परतले, तोपर्यंत धावसंख्या 213 धावांवर होती.