चॅटबॉटला माणसांप्रमाणे असलेले सांगणाऱ्या अभियंत्याला गुगलने काढून टाकले


नवी दिल्ली – तुम्हाला गुगलचा आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स चॅटबॉट LaMDA आठवत असेल. LaMDA बद्दल असा दावा करण्यात आला होता की तो माणसांप्रमाणेच भावना समजून घेते आणि संवेदनशील आहे. LaMDA वर काम करणाऱ्या त्याच Google अभियंत्याने हा दावा केला होता. आता गुगलने त्या इंजिनिअरला नोकरीवरून काढून टाकले आहे.

लॅम्बडा विकसित करणारे अभियंता ब्लेक लेमोइन यांनी दावा केला की लॅम्बडाच्या प्रभावी शाब्दिक कौशल्यामागे संवेदनशील मन देखील असू शकते. ब्लेक लेमोइननेच चॅटबॉटसह चॅटिंग लीक केली होती. ब्लेक लेमोइन यांनी गेल्या महिन्यात राजीनामा दिला होता. ब्लेकवर कंपनीच्या धोरणाचे उल्लंघन केल्याचा आरोप आहे.

Google च्या प्रवक्त्याने रॉयटर्स वृत्तसंस्थेला दिलेल्या ईमेलमध्ये म्हटले आहे: हे खेदजनक आहे की, या विषयावर दीर्घकाळ व्यस्त असतानाही, ब्लेकने उत्पादन माहितीचे संरक्षण करण्याच्या आवश्यकतेसह स्पष्ट रोजगार आणि डेटा संरक्षण धोरणांचे उल्लंघन करणे सुरू ठेवले.

काय आहे Google चे LaMDA ?
सर्व प्रथम LaMDA म्हणजे काय हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की LaMDA हा एक चॅटबॉट आहे, जो मनुष्यांसारखा विचार करू शकतो. सहसा, जेव्हा तुम्ही वेबसाइट किंवा सेवेवरून चॅटबॉटशी चॅट करता, तेव्हा ते तुमच्याशी कोडिंगनुसार विशिष्ट टोनमध्ये चॅट करते, परंतु Google चा LaMDA चॅटबॉट स्वतःचा विचार करू शकतो आणि तुमच्या भावना देखील समजू शकतो.

LaMDA हे मानवी बुद्धिमत्तेचे सर्वात अलीकडील आणि अचूक उदाहरण मानले जाऊ शकते. लॅम्बडा ही भाषा मॉडेल आहे, जी माणसांप्रमाणे गप्पा मारण्यास सक्षम आहे. हे Google टीमने विकसित केले आहे. LaMDA हे ट्रान्सफॉर्मर, Google ने विकसित केलेल्या न्यूरल नेटवर्क आर्किटेक्टवर तयार केले आहे आणि 2017 मध्ये मुक्त स्रोत म्हणून सार्वजनिक केले आहे. हा चॅटबॉट तुमचे शब्द वाचताना समजून घेतो आणि त्यानंतर तुम्हाला प्रतिसाद देतो.

मायक्रोसॉफ्टच्या शास्त्रज्ञानेही नाकारले
मायक्रोसॉफ्ट एआयचे मुख्य वैज्ञानिक आणि लॅब डायरेक्टर हंजुआन एम, लविस्टा फारेस यांनी देखील ट्विट केले की LaMDA संवेदनशील नाही. LaMDA हे 137B पॅरामीटर्ससह खूप मोठे भाषा मॉडेल आहे आणि सार्वजनिक संप्रेषण डेटा आणि वेब मजकूराच्या 1.56T शब्दांवर पूर्व-प्रशिक्षित आहे. तो मनुष्यासारखा दिसतो, कारण तो मानवी डेटावर प्रशिक्षित आहे.