Bank Complaint : बँकेत तासनतास घालवूनही तुमचे काम होत नसेल तर अशी तक्रार करा, तुम्हाला मिळेल पूर्ण मदत


नवी दिल्ली – अनेकवेळा असे घडते की, जेव्हा तुम्ही बँकेत जाता आणि बँक कर्मचारी तुम्हाला आता जेवणाची वेळ आहे, असे सांगून थोडा वेळ बसण्यास सांगतात, त्यानंतर तुम्हाला तासन्तास थांबावे लागते. अशा परिस्थितीत, जर तुमची आपत्कालीन परिस्थिती असेल, तर तुम्हाला खूप त्रास होतो. पण, तुम्हाला माहिती आहे का की, बँक कर्मचारी लंच टाईमबद्दल बोलून तुम्हाला टाळू शकत नाहीत, कारण आरबीआय कोणत्याही बँकेला हे करू देत नाही. म्हणूनच, आज आम्ही तुम्हाला बँक ग्राहकांच्या हक्कांबद्दल सांगणार आहोत, जेणेकरून तुमचा बँकेतील वेळ वाया जाऊ नये. कोणत्याही बँक कर्मचाऱ्याने अशी सबब सांगितल्यास तुम्ही तक्रारही करू शकता.

काय म्हणते RBI ?
रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) च्या म्हणण्यानुसार, बँकेचे सर्व कर्मचारी एकत्र जेवणासाठी जाऊ शकत नाहीत. आरबीआयनुसार, बँक कर्मचारी एक-एक करून लंच ब्रेक घेऊ शकतात. त्यामुळे बँकेच्या सामान्य व्यवहारात व्यत्यय येऊ नये. आरबीआयने माहिती अधिकाराच्या (आरटीआय) उत्तरात ही माहिती दिली.

कुठे करू शकता तक्रार ?
जर एखाद्या बँक कर्मचाऱ्याने जेवणाच्या बहाण्याने तुम्हाला तासन्तास बसवले, तर तुम्ही बँकेच्या तक्रार नोंदवहीत तक्रार करू शकता. यानंतरही सुनावणी न झाल्यास तुम्ही त्या बँक कर्मचाऱ्याची तक्रार बँक व्यवस्थापक आणि नोडल ऑफिसरकडे करू शकता. तरीही तुमचे ऐकले जात नसल्यास, तुम्ही बँकेच्या तक्रार निवारण किंवा CPGRAMS (केंद्रीकृत सार्वजनिक तक्रार निवारण आणि देखरेख प्रणाली) कडे तक्रार करू शकता. तुम्ही तुमची समस्या ऑनलाइन पद्धतीने बँकेच्या तक्रार क्रमांक (ग्राहक काळजी) आणि ईमेलद्वारे देखील नोंदवू शकता.

काय आहे बँकिंग लोकपाल योजना ?
आम्ही तुम्हाला सांगतो की बँकिंग लोकपाल योजना आरबीआयने 2006 मध्ये सुरू केली होती, ज्याद्वारे बँक ग्राहकांच्या तक्रारींचे निवारण केले जाते. तथापि, जर बँकेला ग्राहकाची तक्रार प्राप्त झाली असेल आणि एक महिन्याच्या आत त्यांच्या बाजूने कोणताही प्रतिसाद मिळाला नसेल किंवा बँक ग्राहक बँकेच्या प्रतिसादाने असमाधानी असेल तरच बँक ग्राहक येथे तक्रार नोंदवू शकतो.