PM Kisan Yojana e-KYC : फक्त 10 दिवस बाकी, आजच करा हे काम, नाहीतर अडकू शकतात 12 व्या हप्त्याचे पैसे


आपल्या देशात शेतकऱ्यांची संख्या खूप जास्त आहे, म्हणूनच भारताला कृषीप्रधान देश म्हटले जाते. लहान-मोठे असे अनेक शेतकरी आहेत, जे शेतात रात्रंदिवस कष्ट करून पिके घेतात. पण आजही अनेक शेतकरी गरजू आहेत आणि ते आर्थिकदृष्ट्याही कमकुवत आहेत, हे नाकारता येणार नाही. अशा शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी शासनाकडून अनेक कार्यक्रम व योजना राबविण्यात येतात. उदाहरणार्थ- प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना वार्षिक 6 हजार रुपयांची मदत दिली जाते, जी प्रत्येकी 2 हजार रुपयांच्या तीन हप्त्यांमध्ये थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर पाठवली जाते. त्याच वेळी, 11 व्या हप्त्यानंतर, आता सर्व शेतकरी लाभार्थी 12 व्या हप्त्याची प्रतीक्षा करत आहेत, परंतु त्यापूर्वी आपण आपले एक महत्त्वाचे काम पूर्ण करणे आवश्यक आहे अन्यथा आपल्याला मिळणारे पैसे अडकू शकतात. चला तर मग जाणून घेऊया या कामाबद्दल.

हे आहे ते काम
खरं तर, आम्ही ई-केवायसीबद्दल बोलत आहोत. जर तुम्हाला 12 व्या हप्त्याचे पैसे मिळवायचे असतील तर तुम्हाला ई-केवायसी करावी लागेल. आता तुमच्याकडे यासाठी फक्त 10 दिवस उरले आहेत, कारण त्याची अंतिम तारीख 31 जुलै 2022 ठेवण्यात आली आहे.

अशा प्रकारे करता येईल ई-केवायसी :-

  • जर तुम्ही अद्याप ई-केवायसी केली नसेल आणि तुमची 12 व्या हप्त्याची रक्कम अडकू नये, असे तुम्हाला वाटत असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला प्रथम अधिकृत पीएम किसान पोर्टल https://pmkisan.gov.in/ वर जावे लागेल.
  • वेबसाइटला भेट दिल्यानंतर तुम्हाला ‘वरील कोपऱ्यात’ जावे लागेल. येथे तुम्हाला ‘e-KYC’ चा पर्याय दिसेल, ज्यावर तुम्हाला क्लिक करावे लागेल.
  • आता तुमच्या समोर एक नवीन पेज दिसेल, जिथे तुम्हाला तुमचा 12 अंकी आधार क्रमांक टाकावा लागेल आणि नंतर सर्च टॅबवर क्लिक करावे लागेल.
  • यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर एक OTP येईल. त्यानंतर तुम्हाला ‘Submit OTP’ वर क्लिक करावे लागेल आणि मोबाईल नंबरवर मिळालेला OTP टाकावा लागेल. यानंतर तुमचे ई-केवायसी यशस्वीरित्या पूर्ण होईल.