IND vs WI : भारताने 16 वर्षे वेस्ट इंडिजमध्ये गमावली नाही एकदिवसीय मालिका, चार मालिकांमध्ये 17 सामने खेळले, फक्त चार गमावले


त्रिनिदाद – भारतीय संघ वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर पोहोचला असून पावसाच्या पार्श्‍वभूमीवर पहिल्या वनडेसाठी इनडोअर सरावही सुरू केला आहे. 22 जुलैपासून सुरू होणाऱ्या वनडे मालिकेत टीम इंडिया विजयाच्या इराद्याने उतरणार आहे. भारताने शिखर धवनच्या नेतृत्वाखाली युवा संघ पाठवला असून वरिष्ठ खेळाडूंना विश्रांती देण्यात आली आहे. धवनच्या युवा ब्रिगेडसमोर विजयाची नोंद करणे आव्हान असेल.

वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या एकदिवसीय मालिकेत भारताचा विक्रम उत्कृष्ट आहे. गेल्या 16 वर्षांत भारताने घरच्या मैदानावर वेस्ट इंडिजविरुद्ध एकही वनडे मालिका गमावलेली नाही. या मालिकेत भारताच्या युवा खेळाडूंसमोर हा विक्रम कायम राखण्याचे आव्हान असेल.

वेस्ट इंडिजमध्ये काय आहे रेकॉर्ड ?
भारताने वेस्ट इंडिजच्या भूमीवर कॅरेबियन संघाविरुद्ध एकूण नऊ मालिका खेळल्या आहेत. यातील चार मालिका वेस्ट इंडिजच्या तर पाच मालिका भारताच्या नावावर आहेत. विशेष म्हणजे पहिल्या तीन मालिका वेस्ट इंडिजने जिंकल्या होत्या. त्याचबरोबर भारताने मागील चार मालिका जिंकल्या आहेत. वेस्ट इंडिजने 2006 मध्ये भारताला घरच्या मैदानावर शेवटचा पराभव केला होता. यानंतर भारताने वेस्ट इंडिजचा चार वेळा दौरा केला आहे आणि प्रत्येक वेळी विजय मिळवला आहे. 2009 ते 2019 दरम्यान, भारत आणि वेस्ट इंडिजमध्ये कॅरिबियन भूमीवर एकूण 17 सामने खेळले गेले आहेत आणि भारताने 10 सामने जिंकले आहेत, तर वेस्ट इंडिजने चार सामने जिंकले आहेत. तीन सामने अनिर्णित आहेत.

एकूण विक्रमाबद्दल बोलायचे झाले तर दोन्ही संघांमध्ये एकूण 22 वनडे मालिका झाल्या आहेत. यापैकी आठ मालिका वेस्ट इंडिजने तर 14 मालिका भारताने जिंकल्या आहेत. दोन्ही संघांमध्ये एकूण 136 एकदिवसीय सामने झाले असून 67 भारताच्या नावावर आहेत. त्याचबरोबर वेस्ट इंडिजने 63 सामने जिंकले आहेत. दोन सामने बरोबरीत तर चार सामने अनिर्णित राहिले.

वेस्ट इंडिजच्या भूमीवर दोन्ही संघांमध्ये एकूण 39 सामने खेळले गेले आहेत. यातील 16 सामने भारताने जिंकले आहेत, तर वेस्ट इंडिजने 20 सामने जिंकले आहेत. त्याचवेळी तीन सामन्यांचा निकाल लागला नाही.