Agneepath Scheme : विद्यार्थ्यांच्या आंदोलनामुळे रेल्वेचे 259.44 कोटींचे नुकसान, रद्द कराव्या लागल्या 2000 गाड्या


नवी दिल्ली: केंद्र सरकारच्या अग्निपथ योजनेला विरोध झाल्यामुळे देशभरातील 2000 हून अधिक रेल्वे गाड्या प्रभावित झाल्याची माहिती रेल्वेमंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी शुक्रवारी संसदेत दिली. रेल्वेमंत्र्यांनी राज्यसभेत लेखी उत्तरात सांगितले की 15 जून ते 23 जून दरम्यान 2132 गाड्या रद्द करण्यात आल्या. या योजनेला विरोधकांनी कडाडून विरोध केला. यावेळी लोकांनी हिंसक निदर्शने केली. गाड्या थांबवून त्यांना आग लावण्यात आली. सरकारी मालमत्तेचे नुकसान झाले. या हिंसक आंदोलनात केवळ रेल्वे मालमत्तेचे 259.44 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले.

केंद्र सरकारची अग्निपथ योजना सुरू केल्यानंतर हे सर्व घडल्याचे रेल्वेमंत्री पुढे म्हणाले. वास्तविक, केंद्र सरकारला अग्निपथ योजनेद्वारे सैन्यातील सैनिकांचे सरासरी वय कमी करायचे आहे. जेणेकरून आपल्या लष्करातील जवानांची ऊर्जा कमी होणार नाही. रेल्वेमंत्र्यांनी सांगितले की, सार्वजनिक गोंधळामुळे रेल्वे सेवा विस्कळीत झाल्यामुळे प्रवाशांना भरलेल्या परताव्याच्या रकमेबाबत वेगळा डेटा ठेवला जात नाही.

प्रवाशांना परत केले 102.96 कोटी रुपये
रेल्वे मंत्र्यांनी पुढे माहिती दिली की, 14.06.2022 ते 30.06.2022 या कालावधीत, ट्रेन रद्द करणे आणि अग्निपथ योजनेच्या विरोधात झालेल्या आंदोलनात रेल्वे मालमत्तेचे 259.44 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. आणि या कालावधीत गाड्या रद्द केल्यामुळे रेल्वेने रेल्वे प्रवाशांना 102.96 कोटी रुपये परत केले होते. आत्तापर्यंत, अग्निपथ योजनेमुळे रद्द झालेल्या सर्व प्रभावित रेल्वे सेवा पूर्ववत करण्यात आल्या आहेत.

रेल्वेमंत्र्यांनी सांगितली राज्य सरकारांची जबाबदारी
रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव पुढे म्हणाले, भारतीय राज्यघटनेच्या 7 व्या अनुसूची अंतर्गत पोलीस आणि कायदा आणि सुव्यवस्था हे राज्याचे विषय आहेत आणि त्यामुळे रेल्वेवरील गुन्ह्यांचे प्रतिबंध, शोध, नोंदणी आणि तपास आणि कायदा व सुव्यवस्था राखणे ही राज्याची जबाबदारी आहे. जे ते त्यांच्या कायद्याची अंमलबजावणी करणार्‍या एजन्सी आणि सरकारी रेल्वे पोलिस आणि राज्य पोलिसांमार्फत सोडवतात. वास्तविक, अग्निपथ योजनेच्या विरोधात देशातील अनेक राज्यांमध्ये हिंसक आंदोलने झाली, ज्यामध्ये सरकारी मालमत्तेचे मोठे नुकसान झाले.