शिवसेनेचे बंडखोर खासदार राहुल शेवाळे म्हणाले, 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीसाठी उद्धव ठाकरे चेहरा नाही


मुंबई: शिवसेनेचे बंडखोर नेते राहुल शेवाळे यांनी गुरुवारी सांगितले की उद्धव ठाकरे 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीत चेहरा नसतील, त्यामुळे त्यांनी भारतीय जनता पक्षाशी (भाजप) युती करणे आवश्यक होते. मंगळवारी लोकसभेत पक्षाचे नेते म्हणून नियुक्त झालेले शेवाळे म्हणाले की, शिवसेनेत फूट पडण्यापूर्वी त्यांनी आगामी सार्वत्रिक निवडणुकांबाबत नेतृत्वाचा मुद्दा उद्धव यांच्यासमवेत अनेक बैठकांमध्ये उपस्थित केला.

शेवाळे म्हणाले, मी ठाकरे यांच्या भेटीत लोकसभा निवडणुकीसाठी नेतृत्वाचा मुद्दा उपस्थित केला होता, ज्यामध्ये संजय राऊत देखील उपस्थित होते. निवडणुकीचा चेहरा म्हणून राऊत यांनी ठाकरे यांच्याकडे लक्ष वेधले. मी त्यांना सांगितले की, आम्ही ठाकरेंचा आदर करतो, पण वास्तववादी असले पाहिजे. तो लोकसभा निवडणुकीचा चेहरा होऊ शकत नाही.

शेवाळे म्हणाले की, अनेक मतदारसंघात हे पक्ष प्रतिस्पर्धी असल्याने राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि शिवसेनेच्या काँग्रेससोबतच्या युतीमुळे प्रकरण अधिक गुंतागुंतीचे झाले आहे. शेवाळे म्हणाले की, संयुक्त पुरोगामी आघाडी (यूपीए) राहुल गांधी यांच्या नेतृत्वाखाली निवडणूक लढवेल, जी त्यांच्या कार्यकर्त्यांना मान्य होणार नाही. शेवाळे आणि अन्य 11 लोकसभा सदस्यांनी आपली भूमिका बदलून आता बंडखोर शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांच्याकडे आपली निष्ठा व्यक्त केली आहे.

शिवसेनेतील प्रचंड बंडखोरीमुळे ठाकरे यांनी पायउतार झाल्यानंतर 30 जून रोजी शिंदे यांची महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्रीपदी नियुक्ती करण्यात आली. शिवसेनेचे अनेक नेते भाजपसोबत युती करण्याच्या बाजूने असून पुढील लोकसभा निवडणूक पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली लढण्यास इच्छुक असल्याचे प्रतिपादन शेवाळे यांनी केले.

सार्वत्रिक निवडणुकीच्या चर्चेदरम्यान राष्ट्रवादीला लोकसभेची महत्त्वाची जागा देण्याबाबत शिवसेनेच्या नेत्यांना असुरक्षित वाटू लागल्याचे ते म्हणाले. शेवाळे म्हणाले, शिरूर मतदारसंघातून राष्ट्रवादीचे अमोल कोल्हे यांच्याकडून पराभूत झालेले शिवाजीराव आधळराव पाटील यांना पुणे लोकसभा मतदारसंघ सोडण्यास सांगण्यात आले होते. मावळची जागा शिवसेनेचे श्रीरंग आप्पा बारणे यांनी जिंकली होती, मात्र माजी मुख्यमंत्री अजित पवार यांचे पुत्र पार्थ पवार यांना ती ऑफर देण्यात आली होती.

शेवाळे यांनी पुन्हा एकदा पुनरुच्चार केला की उद्धव ठाकरे शिवसेना-भाजप युतीचे पुनरुज्जीवन करण्यास उत्सुक होते आणि गेल्या वर्षी जूनमध्ये पंतप्रधान मोदी यांच्या दिल्ली भेटीदरम्यान त्यांनी या विषयावर चर्चा केली होती. शेवाळे यांनी शिवसेनेच्या दोन प्रतिस्पर्धी गटांमध्ये समेट होण्याची शक्यता नाकारली नाही. भविष्यात बालाकोट हवाई हल्ल्यासारखी घटना घडल्यास राष्ट्रवादाचा उदय होऊ शकतो, असेही ते म्हणाले. त्यांच्या म्हणण्यानुसार उद्धव ठाकरे यांच्याकडे पक्षाचे नेतृत्व करण्याचा आणि शिंदे यांना सरकारचे नेते म्हणून उपस्थित करण्याचा प्रस्तावही होता, पण तो झाला नाही.