President Poll : कशी होत मतांची मोजणी, किती मते करणार विजय निश्चित? जाणून घ्या राष्ट्रपती निवडणुकीच्या मतमोजणीचे संपूर्ण गणित


नवी दिल्ली – राष्ट्रपती निवडणुकीचा निकाल आज लागणार आहे. एनडीएच्या उमेदवार द्रौपदी मुर्मू विजयी होणार की विरोधकांचे यशवंत सिन्हा, हे आज ठरणार आहे. तथापि, आज तुम्हाला एकच शब्द पुन्हा पुन्हा ऐकायला मिळेल, तो म्हणजे इलेक्टोरल कॉलेज. हा शब्द किती महत्त्वाचा आहे, हे आज या इलेक्टोरल कॉलेजच्या माध्यमातून राष्ट्रपती निवडणुकीचा निकालही लागणार आहे, हे यावरून समजू शकते. चला जाणून घेऊया काय आहे, हे इलेक्टोरल कॉलेज आणि खासदार किंवा आमदाराच्या मताचे मूल्य कसे ठरवले जाते? शेवटी, मतमोजणीदरम्यान कोणता उमेदवार विजयी झाला हे जाणून घेण्याची पद्धत काय आहे…

इलेक्टोरल कॉलेज म्हणजे काय?
लोकसभा, राज्यसभा आणि सर्व राज्यांचे आमदार राष्ट्रपतींच्या निवडणुकीत मतदान करतात. या प्रत्येक मताचे महत्त्व वेगळे आहे. वेगवेगळ्या राज्यातील आमदाराच्या मताचे मूल्यही वेगळे असते. खासदाराच्या मताचे मूल्य 700 आहे. त्याच वेळी, आमदारांच्या मताचे मूल्य त्या राज्याची लोकसंख्या आणि जागांच्या संख्येवर अवलंबून असते. इलेक्टोरल कॉलेज म्हणजे खासदार आणि आमदारांच्या मतांच्या एकूण मूल्याची बेरीज. दोन्ही उमेदवारांमध्ये, या इलेक्टोरल कॉलेजची 51 टक्के मते ज्याला मिळतील, तो विजयी घोषित केला जातो.

यावेळी राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत किती मतदार?
लोकसभा, राज्यसभा आणि राज्य विधानसभेचे सदस्य राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत मतदान करतात. 245 सदस्यांच्या राज्यसभेपैकी 233 खासदारांना मतदान करण्याची परवानगी होती (नामांकित खासदार मतदान करू शकले नाहीत). यासह लोकसभेच्या 543 सदस्यांना मतदान करण्याची मुभा देण्यात आली.

याशिवाय सर्व राज्यांतील एकूण चार हजारांहून अधिक आमदारांना मतदानाचा अधिकार आहे. अशा प्रकारे अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत एकूण 4 हजार 796 मतदार आहेत. मात्र, त्यांच्या मतांचे मूल्य वेगवेगळे असते.

किती महत्त्वाचे आहे राज्यातील आमदारांचे मत?
देशातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या उत्तर प्रदेशातील एका आमदाराचे सर्वाधिक मत 208 आहे. त्याच वेळी, यानंतर झारखंड आणि तामिळनाडूमधील एका आमदाराच्या मताचे मूल्य 176 आणि महाराष्ट्रातील एका आमदाराच्या मताचे मूल्य 175 आहे.

बिहारमधील एका आमदाराच्या मताचे मूल्य 173 आहे. सर्वात कमी मूल्य सिक्कीमच्या आमदारांचे होते. येथील एका आमदाराच्या मताचे मूल्य सात आहे. यानंतर अरुणाचल आणि मिझोरामच्या आमदारांचा क्रमांक येतो. येथील एका आमदाराच्या मताचे मूल्य आठ आहे.

खासदारांच्या मतांचे मूल्य काय?
राज्यसभा आणि लोकसभा सदस्यांच्या एका मताचे मूल्य 700 आहे. दोन्ही सभागृहातील सदस्यांची संख्या 776 आहे. या अर्थाने, खासदारांच्या सर्व मतांचे मूल्य 5,43,200 आहे. आता विधानसभा सदस्य आणि खासदारांच्या मतांचे एकूण मूल्य बघितले, तर ते 10 लाख 86 हजार 431 होते. म्हणजे राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत अशा मूल्याची जास्तीत जास्त मते पडू शकतात.

मतांचे मूल्य का बदलते?
प्रत्येक राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेशाची लोकसंख्या वेगळी आहे. या निवडणुकीत राज्याची लोकसंख्या आणि विधानसभेच्या एकूण जागांच्या संख्येनुसार प्रत्येक मताचे मूल्य ठरवले जाते. प्रत्येक मत खऱ्या अर्थाने लोकांचे प्रतिनिधित्व करते म्हणून हे केले जाते.

मतांचे हे मूल्य सध्याच्या किंवा शेवटच्या जनगणनेच्या लोकसंख्येच्या आधारावर ठरवले जात नाही. त्यासाठी 1971 च्या लोकसंख्येचा आधार घेण्यात आला आहे. 2,026 नंतर होणाऱ्या जनगणनेनंतर राष्ट्रपती निवडणुकीतील जनगणनेचा आधार बदलेल. म्हणजेच 2031 च्या जनगणनेची आकडेवारी प्रसिद्ध झाल्यानंतर खासदार आणि आमदारांच्या मताचे मूल्य 1971 ऐवजी 2031 च्या जनगणनेच्या आधारे ठरवले जाते.

आता आमदार-खासदारांच्या मताच्या मूल्याबद्दल बोलूया. दोघांचे मूल्य ठरवण्याची पद्धत वेगळी आहे. आमदाराच्या मताचे मूल्य एका सोप्या सूत्राने ठरवले जाते. सर्वप्रथम 1971 च्या जनगणनेनुसार त्या राज्याची लोकसंख्या घ्या. यानंतर त्या राज्यातील आमदारांची संख्या हजाराने गुणा. गुणाकार केल्यावर मिळणारी संख्या एकूण लोकसंख्येने भागली जाते. जो निकाल येतो, तो त्या राज्यातील आमदाराच्या मताचे मूल्य असते.

ते एका उदाहरणाने समजून घेता येईल. 1971 प्रमाणे उत्तर प्रदेशची एकूण लोकसंख्या 8,38,49,905 होती. राज्यात विधानसभेच्या एकूण 403 जागा आहेत. एकूण जागांचा 1000 ने गुणाकार केल्यास 403000 मिळतात. आता आपण 8,38,49,905 ला 403000 ने भागले तर आपल्याला 208.06 उत्तर मिळेल. मते दशांश असू शकत नाहीत, अशा प्रकारे उत्तर प्रदेशच्या आमदाराच्या मताचे मूल्य 208 आहे.

आता खासदारांच्या मतांच्या मूल्याबद्दल बोलूया. खासदारांच्या मताच्या मूल्यावर येण्यासाठी सर्व आमदारांच्या मताचे मूल्य जोडले जाते. जोडल्यावर येणार्‍या संख्येला राज्यसभा आणि लोकसभेच्या एकूण खासदारांच्या संख्येने भागले जाते. खासदाराच्या मताचे हेच मूल्य आहे. उदाहरणार्थ, उत्तर प्रदेशातील 403 आमदारांच्या मतांचे मूल्य 208*403 म्हणजेच 83,824 आहे.

त्याचप्रमाणे देशभरातील सर्व आमदारांच्या मतांची बेरीज 543,231 आहे. राज्यसभेचे एकूण 233 आणि लोकसभेचे 543 खासदार 776 आहेत. आता 543,231 ला 776 ने भागल्यास 700.03 मिळतात. या पूर्णांकात 700 घेतले आहेत. अशा प्रकारे एका खासदाराच्या मताचे मूल्य 700 आहे. आमदार आणि खासदारांच्या एकूण मतांना ‘इलेक्टोरल कॉलेज’ म्हणतात. ही संख्या 10,86,431 आहे. यापैकी निम्म्याहून अधिक म्हणजेच 5,43,216 मते मिळविणाऱ्या उमेदवाराला राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत विजयी घोषित केले जाते.