Pan Card Alert : तुमच्या पॅन कार्डवर कोणी घेतले आहे का चुकीच्या पद्धतीने कर्ज? कसे ते जाणून घ्या एका क्लिकवर


सामान्य जीवनात आपल्याला अनेक प्रकारच्या कागदपत्रांची आवश्यकता असते. जर तुमच्याकडे ते नसेल तर तुमची अनेक कामे अडकू शकतात. यामध्ये आधार कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, रेशन कार्ड आणि पासपोर्ट यांसारख्या इतर अनेक कागदपत्रांचा समावेश आहे. त्याचप्रमाणे तुमचे पॅन कार्ड हे देखील एक महत्त्वाचे दस्तऐवज आहे. बँकेत खाते उघडणे, कर्ज घेणे, आर्थिक व्यवहार करणे, आयकर भरणे इ. अशा अनेक कामांसाठी पॅनकार्ड आवश्यक आहे. पण यादरम्यान पॅन कार्ड सुरक्षित ठेवणे महत्त्वाचे आहे हे आपण विसरू नये, अन्यथा तुमच्या पॅन कार्डचा गैरवापरही होऊ शकतो.

उदाहरणार्थ, अशी अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत ज्यात फसवणूक करणाऱ्यांनी कोणाच्या तरी पॅन कार्डवर कर्ज घेतले आहे. म्हणूनच तुम्ही तुमच्या पॅनकार्डवर कोणतेही कर्ज घेतलेले नाही हे देखील तुम्हाला माहीत असणे महत्त्वाचे आहे. तर आम्ही तुम्हाला हे कसे तपासू शकता ते सांगणार आहोत. याविषयी अधिक जाणून घेऊ शकता…

तुमच्या पॅनकार्डवर कोणी घेतले कर्ज, अशा प्रकारे जाणून घ्या:-

  • जर तुम्हाला हे जाणून घ्यायचे असेल की तुमच्या पॅन कार्डचा गैरवापर करून त्यावर कोणी कर्ज घेतले आहे का. यासाठी तुम्हाला https://www.cibil.com/ या लिंकवर जावे लागेल.
  • यानंतर, येथे तुम्हाला ‘Get Your CIBIL Score’ या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. मग तुम्हाला येथे सबस्क्रिप्शन योजना निवडावी लागेल.
  • आता तुमची जन्मतारीख, मोबाईल नंबर आणि ईमेल आयडी यासारखे उर्वरित आवश्यक तपशील येथे प्रविष्ट करा. त्यानंतर लॉगिनसाठी पासवर्ड तयार करा आणि आयडी प्रकारात ‘इन्कम टॅक्स आयडी’ निवडा.
  • आता पॅन क्रमांक टाका आणि ‘Verify Your Identity’ वर क्लिक करा. आता विनंती केलेली माहिती भरून फी भरा. त्यानंतर OTP किंवा पासवर्डने लॉगिन करा. शेवटी एक फॉर्म दिसेल, तो येथे भरा आणि नंतर तुम्ही तुमचा CIBIL स्कोर तपासू शकता. तसेच, तुमच्या पॅन कार्डवर किती कर्जे चालू आहेत याची माहिती तुम्हाला येथे मिळेल.

चुकीचे असल्यास येथे करा तक्रार
जर तुम्हाला दिसले की तुमच्या पॅन कार्डचा गैरवापर झाला आहे म्हणजेच एखाद्याने चुकीच्या पद्धतीने कर्ज घेतले आहे, तर तुम्ही https://incometax.intalenetglobal.com/pan/pan.asp या लिंकवर जाऊन आयटी विभागाशी संपर्क साधावा.