Eating Curd In Monsoon : पावसाळ्यात दही खाणे फायदेशीर की हानिकारक, सेवन करण्यापूर्वी जाणून घ्या महत्त्वाच्या गोष्टी


पावसाळ्यात खाण्यापिण्याची विशेष काळजी घ्यावी लागते. पावसाळ्यात अनेकदा घरातील वडीलधारी मंडळी हिरव्या पालेभाज्या, कारले वगैरे खाण्यास नकार देतात. याला काही आयुर्वेदिक आणि ऋतू कारणे आहेत. आहारतज्ज्ञांच्या मते पावसाळ्यात संसर्गजन्य रोगांचा धोका वाढतो, त्यामुळे बाहेरून येणाऱ्या हिरव्या पालेभाज्यांमध्ये रोगजनकांचा धोका वाढतो. त्यामुळे पोटाच्या समस्यांचा धोका वाढतो. त्याचप्रमाणे पावसात दही आणि त्यापासून बनवलेल्या वस्तूंचे सेवन न करण्याचा सल्ला दिला जातो. तसे, रोज दही खाण्याचा सल्ला दिला जातो. दह्यामध्ये असलेले कॅल्शियम, प्रथिने आणि जीवनसत्त्वे आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात आणि पचन व्यवस्थित ठेवतात, पण पावसाळ्यात दही खाण्यास मनाई का आहे? चला जाणून घेऊया पावसाळ्यामध्ये दही का खाऊ नये.

दह्याचे सेवन करण्याबाबत आयुर्वेदाचा सल्ला
आयुर्वेदात दही खाण्याचा सल्ला दिला जातो. सकाळी किंवा दुपारच्या जेवणात दह्याचे सेवन करावे असे म्हणतात. रात्री दही खाऊ नये. दुसरीकडे पावसाळ्यात दही खाण्यास आयुर्वेदात बंदी आहे. यामागे आयुर्वेदिक कारणही आहे. पावसात दही खाण्याचे काही दुष्परिणाम होतात असे म्हणतात.

पावसाळ्यामध्ये दही न खाण्याची कारणे
आयुर्वेदानुसार पावसाळ्यात शरीरातील दोष असंतुलित होतात. त्याच वेळी वात वाढतो आणि पित्ताचा संचय होतो. म्हणजेच पावसाळ्यात पोटासंबंधी अनेक प्रकारच्या समस्या उद्भवू शकतात. दही हा पचनासाठी चांगला घटक असला तरी पावसाळ्यामध्ये दही खाल्ल्याने शरीरातील छिद्र बंद होतात आणि अनेक प्रकारच्या शारीरिक समस्या वाढतात.

पावसाळ्यात दही खाण्याचे दुष्परिणाम
पावसाळ्यामध्ये दह्याचे सेवन केल्याने घसा खवखवतो असे मानले जाते. दही खाल्ल्याने सांधेदुखी आणि पचनाच्या समस्या उद्भवू शकतात. पावसात दही शरीरासाठी संसर्ग वाढवण्यास मदत करते.

पावसाळ्यात काय खाऊ नये
पावसाळ्यात दह्याव्यतिरिक्त दह्यापासून बनवलेल्या इतर पदार्थांचे सेवन करण्यासही मनाई आहे. उदाहरणार्थ, ताक, कारले, ढोकळा, दही, इडली इत्यादी न खाण्याचा सल्ला दिला जातो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही