डॉ अरविंद गोयल बनले कलियुगातील दानवीर कर्ण, गरिबांना दान केले 600 कोटी रुपये


मुरादाबाद – दानवीर कर्ण हे आजही जगातील सर्वात मोठे दाता मानले जातात. आंघोळीनंतर कर्णाकडे जे काही भिक्षा मागितले जायचे, तो त्यांना देत असे. महाभारताचे युद्ध जिंकण्यासाठी भगवान श्रीकृष्णाने चतुराईने कर्णाला आपले कवच आणि कुंडल दान करण्यास सांगितले होते. बरं इथे महाभारतातील कर्णाबद्दल नाही, तर कलियुगातील कर्णाबद्दल आहे. आम्ही तुम्हाला अशाच एका दात्याबद्दल सांगणार आहोत, ज्याने आयुष्यभराची कमाई अर्थात 600 कोटी रुपये हसत हसत चॅरिटीसाठी दान केली आहे.

मुरादाबादचे उद्योगपती डॉ. अरविंद कुमार गोयल ज्यांनी आपली संपूर्ण संपत्ती गरिबांसाठी दान केली आहे. डॉ. गोयल यांच्या दान केलेल्या मालमत्तेची किंमत सुमारे 600 कोटी रुपये आहे. माणसाने आयुष्यभर कष्ट करून शेकडो कोटी रुपयांचे साम्राज्य उभे केल्याचे दूरदूरपर्यंतचे दुसरे उदाहरण नाही आणि क्षणार्धात दान केले. डॉ. गोयल यांनी आपली कमाई गरीब आणि अनाथ मुलांच्या शिक्षण आणि वैद्यकीय उपचारासाठी राज्य सरकारला देण्याची घोषणा केली आहे.

मुरादाबादच्या सिव्हिल लाईन्समध्ये डॉक्टर अरविंद कुमार गोयल यांचा बंगला आहे. केवळ हा बंगला डॉ. गोयल यांनी त्यांच्याकडे ठेवला आहे. सोमवारी रात्री त्यांनी सर्व काही दान करण्याची घोषणा करताच, त्याचप्रमाणे संपूर्ण शहरात त्यांची चर्चा होऊ लागली. मंगळवारी सकाळपासूनच त्यांच्या बंगल्यावर लोकांची गर्दी होऊ लागली.

निर्णयात पत्नी आणि मुलांचा पाठिंबा
डॉ. अरविंद कुमार गोयल यांच्या पश्चात त्यांची पत्नी रेणू गोयल याशिवाय त्यांची दोन मुले आणि एक मुलगी असा परिवार आहे. त्यांचा मोठा मुलगा मधुर गोयल मुंबईत राहतो. लहान मुलगा शुभम प्रकाश गोयल मुरादाबाद येथे राहतो आणि वडिलांना समाजसेवा आणि व्यवसायात मदत करतो.

त्या घटनेने बदलले माझे आयुष्य
संपत्ती दान करण्याच्या निर्णयाबाबत डॉ. गोयल म्हणाले की, त्यांनी आपली सर्व संपत्ती 25 वर्षांपूर्वीच दान करण्याचा निर्णय घेतला होता. त्यावेळच्या एका घटनेचा संदर्भ देत डॉ. गोयल म्हणाले की, डिसेंबर महिना होता आणि ते ट्रेनने कुठेतरी जात होते. त्यांना समोर एक माणूस थंडीने थरथरत असल्याचे दिसले. त्याच्या पायात चप्पल किंवा घोंगडी नव्हती. डॉ. गोयल म्हणाले की, मी त्यांना माझे शूज दिले, पण थंडीमुळे मीही जगू शकलो नाही.

डॉ. गोयल म्हणून ‘त्या रात्री मला वाटले की किती लोकांना थंडी वाजत असेल. तेव्हापासून मी गरीब आणि निराधार लोकांना मदत करण्याचा प्रयत्न करू लागलो. मी खूप प्रगती केली आहे पण जीवनात भरवसा नाही. त्यामुळे मी जिवंत असताना माझी मालमत्ता योग्य हातात सोपवत आहे. जेणेकरून काही गरजूंना त्याचा उपयोग होईल. माझी मालमत्ता दान करण्यासाठी मी जिल्हा प्रशासनाला पत्र लिहिले आहे.

क्रांतिकारी पालकांचे पुत्र आहेत डॉ.गोयल
डॉ गोयल यांचे वडील प्रमोद कुमार गोयल आणि आई शकुंतला देवी स्वातंत्र्यसैनिक होते. एवढेच नाही तर त्यांचे मेहुणे मुख्य निवडणूक आयुक्त राहिले आहेत. डॉ गोयल यांचे जावई कर्नल आणि सासरे लष्करात न्यायाधीश राहिले आहेत.

चारवेळा राष्ट्रपतींकडून करण्यात आला गौरव
डॉ.गोयल यांना त्यांच्या सामाजिक कार्याबद्दल राष्ट्रपती राम नाथ कोविंद, माजी राष्ट्रपती प्रणव मुखर्जी, माजी राष्ट्रपती प्रतिभा देवी पाटील आणि माजी राष्ट्रपती डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांनी सन्मानित केले आहे.

डॉ गोयल देशभरात चालवतात शेकडो अनाथाश्रम आणि शाळा
डॉ.गोयल हे समाजसेवेच्या कार्यासाठी आधीच प्रसिद्ध आहेत. त्यांच्या मदतीने गेल्या 20 वर्षांपासून देशभरात शेकडो वृद्धाश्रम, अनाथाश्रम आणि मोफत आरोग्य केंद्रे चालवली जात आहेत. याशिवाय त्यांच्या मदतीने सुरू असलेल्या शाळांमध्ये गरीब मुलांना मोफत शिक्षणही दिले जात आहे. कोविड लॉकडाऊनमध्येही त्यांनी जवळपास 50 गावे दत्तक घेऊन लोकांना मोफत अन्न आणि औषध दिले.