9 राज्यांतील 115 जिल्ह्यांमध्ये झपाट्याने वाढत आहेत कोरोनाबाधित, केंद्राने दिल्या सूचना


नवी दिल्ली – देशातील 9 राज्यांमधील 115 जिल्ह्यांमध्ये कोरोनाची प्रकरणे झपाट्याने वाढत आहेत. केंद्रीय आरोग्य सचिव राजेश भूषण यांनी त्या राज्यांमधील कोविड 19 च्या परिस्थितीचा आढावा घेतला आणि आवश्यक मार्गदर्शक सूचना दिल्या. ज्या 9 राज्यांमध्ये कोरोनाचे रुग्ण वाढत आहेत, त्यात केरळ, पश्चिम बंगाल, तामिळनाडू, महाराष्ट्र, आसाम, आंध्र प्रदेश, हिमाचल प्रदेश, मिझोराम आणि अरुणाचल प्रदेश यांचा समावेश आहे.

आरोग्य सचिवांच्या अध्यक्षतेखाली उच्चस्तरीय बैठक
या राज्यांमधील कोविड-19 च्या स्थितीचा आढावा घेण्यासाठी बुधवारी उच्चस्तरीय बैठक झाली. बैठकीत असे सांगण्यात आले की एकतर कोविडची नवीन प्रकरणे दररोज वाढत आहेत किंवा या राज्यांमध्ये सकारात्मकतेचे प्रमाण वाढत आहे. कोविड-19 च्या देखरेख, नियंत्रण आणि व्यवस्थापनासाठी सार्वजनिक आरोग्य उपायांचाही आढावा घेण्यात आला. नीती आयोगाचे (सदस्य, आरोग्य) डॉ विनोद पॉल हेही बैठकीला उपस्थित होते.

राज्यांना हाय अलर्ट राहण्याचा दिला सल्ला
गेल्या एका महिन्यात या राज्यांमधील प्रकरणांमध्ये अभूतपूर्व वाढ झाल्याबद्दल चिंता व्यक्त करताना, डॉ व्हीके पॉल म्हणाले, आम्हाला हे लक्षात ठेवावे लागेल की कोविड अद्याप गेलेला नाही. जागतिक परिस्थिती पाहता, आपण हाय अलर्ट असणे आवश्यक आहे. ते म्हणाले की, राज्यांमध्ये खराब पाळत ठेवणे, कमी चाचणी आणि सरासरीपेक्षा कमी लसीकरण यामुळे कोरोनाची प्रकरणे वाढत आहेत. त्यांनी राज्यांना उच्च सकारात्मकता दर असलेल्या भागात चाचणी सुधारणे, पाळत ठेवणे आणि कोविड लसीकरणाला गती देण्याचे आवाहन केले.

कोविड नियंत्रणासाठी राज्यांना सल्ला

  • उच्च सकारात्मकता दर नोंदवणाऱ्या सर्व जिल्ह्यांनी RTPCR चाचणी वाढवणे आवश्यक आहे. कोणत्याही हलगर्जीपणामुळे या जिल्ह्यांतील परिस्थिती आणखी बिघडू शकते.
  • होम आयसोलेशनच्या प्रकरणांचे प्रभावीपणे आणि काटेकोरपणे निरीक्षण करा जेणेकरून ते संसर्ग त्यांच्या शेजारच्या, समुदायात, गावात, मोहल्लामध्ये, वार्डात पसरू नयेत.
  • राज्यांना 9 जून 2022 रोजी जारी केलेल्या सुधारित देखरेख धोरणानुसार पाळत ठेवण्याचा सल्ला देण्यात आला होता. त्यांना पुढे जिल्हानिहाय SARI (गंभीर तीव्र श्वसन रोग) आणि ILI (इन्फ्लूएंझा सारखी आजार) प्रकरणे दररोज अहवाल देण्याचे निर्देश देण्यात आले. तसेच जीनोम सिक्वेन्सिंगसाठी मॅप केलेल्या INSACOG लॅबमध्ये पाठवा.
  • सर्व सकारात्मक जीनोम अनुक्रमांसह आंतरराष्ट्रीय अभ्यागतांचे सूचित प्रमाण तपासा. संपूर्ण जीनोम सिक्वेन्सिंगसाठी नमुने पाठवण्यासाठी INSACOG नेटवर्कच्या सेंटिनेल साइट्स ओळखा.
  • राज्यांना मोठ्या क्लस्टर्स/समुदायातील रोगाच्या प्रादुर्भावाचे सकारात्मक नमुने आणि संपूर्ण जीनोम अनुक्रमासाठी असामान्य घटनांचे सकारात्मक नमुने देखील पाठवावे लागतील.
  • राज्य सरकारांनी पहिल्या, दुसऱ्या आणि सावधगिरीच्या डोससाठी सुरू असलेल्या मोफत कोविड-19 लसीकरणाला गती द्यावी.
  • 30 सप्टेंबर 2022 पर्यंत ‘कोविड लसीकरण अमृत महोत्सव’ अंतर्गत 18+ लोकसंख्येसाठी मोफत खबरदारीच्या डोसच्या अंमलबजावणीला गती द्या.

या राज्यांमध्ये आहे सरासरी चाचणी कमी
आंध्र प्रदेश, अरुणाचल प्रदेश, आसाम, पश्चिम बंगाल, महाराष्ट्र आणि हिमाचल प्रदेशमध्ये प्रति दशलक्ष लोकसंख्येच्या सरासरी चाचण्या राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा कमी आहेत, तर मिझोराम, अरुणाचल प्रदेश आणि आसाममध्ये आरटी-पीसीआर चाचण्यांचा वाटा लक्षणीय आहे. कमी हिमाचल प्रदेश, केरळ आणि पश्चिम बंगालमधील राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा ते खूपच कमी आहे. त्याला गती देण्याची गरज आहे.

या राज्यांमध्ये आहे लसीकरण वाढवण्याची गरज
अरुणाचल प्रदेश, मिझोराम, आसाम, महाराष्ट्र, पश्चिम बंगाल, तामिळनाडू आणि केरळमध्ये लसीकरणाचा वेग वाढवण्यास पुरेसा वाव असल्याचे बैठकीत सांगण्यात आले. राज्यांनी सर्व संकटग्रस्त जिल्ह्यांमध्ये कडक देखरेख ठेवली पाहिजे. विशेषत: ज्या जिल्ह्यांमध्ये सकारात्मकता दर 10 टक्क्यांपेक्षा जास्त आहे.