Commonwealth Games : राष्ट्रकुल स्पर्धेपूर्वी भारताला मोठा धक्का, डोपमध्ये अडकली धावपटू धनलक्ष्मी, जाऊ शकणार नाही बर्मिंगहॅमला


नवी दिल्ली : बर्मिंगहॅम राष्ट्रकुल क्रीडा स्पर्धेत 4×100 मीटर रिलेमध्ये पदक जिंकण्याच्या भारतीय ऍथलेटिक संघाच्या आशांना मोठा धक्का बसला आहे. गेल्या महिन्यात 100 आणि 200 मीटरमध्ये दुती चंद आणि हिमा दास यांना पराभूत करून चर्चेत आलेली तामिळनाडूची धावपटू एस धनलक्ष्मी डोपमध्ये अडकली आहे.

जागतिक अॅथलेटिक्सच्या अॅथलीट इंटिग्रिटी युनिट (AIU) ने घेतलेल्या चाचणीत ती पकडली गेली आहे. AIU ने धनलक्ष्मीचा स्पर्धेबाहेरील नमुना देशाबाहेरून घेतला. त्याच्या नमुन्यात अॅनाबॉलिक स्टेरॉईड आढळले आहेत. त्यांच्यावर तात्पुरती बंदी घालण्यात आली आहे.

वर्ल्ड चॅम्पियनशिपमध्ये खेळण्यावर बंदी
युजेन (यूएसए) येथे सुरू असलेल्या जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेत तिला खेळण्यास मनाई करण्यात आली होती. टोकियो ऑलिम्पिकच्या 4×400 मीटर रिले संघात समाविष्ट असलेल्या धनलक्ष्मीचा हिमा दास, दुती चंद यांच्यासह राष्ट्रकुल स्पर्धेसाठी 100 मीटर आणि 4×400 मीटर रिले संघात समावेश करण्यात आला होता.

भारतीय संघ वर्ल्ड चॅम्पियनशिपसाठी युगेनला रवाना झाला, पण धनलक्ष्मी संघासोबत नव्हती. तिचा व्हिसा लागू झाला नसल्याचे सांगण्यात आले, मात्र आयोजकांनी चॅम्पियनशिपमधून तिची प्रवेशिका काढून टाकली. त्याचवेळी, या चॅम्पियनशिपमध्ये, केनियाच्या खेळाडूला शर्यत सुरू होण्याच्या दोन तास आधी 100 मीटरमध्ये प्रवेश देण्यात आला. तोही व्हिसाअभावी युगेनपर्यंत पोहोचू शकला नाही, पण त्याची एंट्री काढली गेली नाही. डोपमध्ये अडकल्यामुळे धनलक्ष्मीला थांबवण्यात आले होते.

AIU ने पकडले तिसऱ्या भारतीय खेळाडूला
परदेशात भारतीय खेळाडूंच्या तयारीदरम्यान त्याचा नमुना घेण्यात आल्याचे सूत्रांकडून समजते. मात्र, त्यानंतर देशातील नाडाच्या चाचणीत तिचा अहवाल निगेटिव्ह आला. गेल्या काही महिन्यांतील हे तिसरे प्रकरण आहे, जेव्हा एआययूने डोपिंगसाठी भारतीय खेळाडूला पकडले आहे. त्यामुळे टोकियो ऑलिम्पिकमध्ये सहाव्या स्थानावर राहिलेली भालाफेकपटू राजिंदर सिंग, डिस्कस थ्रोअर कमलप्रीत कौर हेही एआययूच्या चाचणीत पॉझिटिव्ह आले आहेत.