Chinese encroachment : चीनने केला नेपाळच्या जमिनीवर कब्जा, नागरी संघटनेचा आरोप – मैत्रीच्या नावाखाली बळकावली जमीन


काठमांडू – चीन केवळ लडाख आणि भूतान डोकलाम आणि भारताच्या इतर सीमावर्ती भागातील जमिनी बळकावण्याचा प्रयत्न करत नाही, तर नेपाळच्या सीमेला लागून असलेल्या भागातही अतिक्रमण करत आहे. नेपाळ सीमेवर त्यांनी मोठ्या प्रमाणात अतिक्रमण केल्याचे वृत्त आहे. नेपाळच्या एका नागरी संघटनेने देशाचे भू-व्यवस्थापन मंत्री शशी श्रेष्ठ यांना निवेदन सादर करून चीनवर जमीन बळकावल्याचा आरोप केला आहे.

नेपाळचे ‘राष्ट्रीय एकात्मता अभियान’ प्रमुख बिनय यादव यांनी मंगळवारी काठमांडू येथे मंत्री शशी श्रेष्ठ यांना हे निवेदन सुपूर्द केले. चीनने नेपाळची जमीन बळकावल्याचा दावा करण्यात आला आहे. निवेदनात म्हटले आहे की, गोरखा येथील चुमनुबारी ग्रामीण नगरपालिका-१ च्या रुईला सीमेवर चीनने कुंपण घालून कब्जा केला आहे.

नेपाळच्या सार्वभौमत्वाला आव्हान
निवेदनात बिनय यादव म्हणाले की, रुईलासह नेपाळ-चीन सीमेवरील विविध भागात आंतरराष्ट्रीय कायद्याचे उल्लंघन हे दोन्ही देशांच्या मैत्रीचा अपमान तर आहेच, शिवाय नेपाळच्या सार्वभौमत्वाला थेट आव्हानही आहे. नेपाळच्या प्रादेशिक अखंडतेवर झालेल्या हल्ल्यांचा वारंवार निषेध करूनही चीन आपल्या कारवाया थांबवत नसल्याचेही यादव म्हणाले.

यासोबतच विद्यमान सरकार सत्तेवर आल्यानंतर नेपाळ-चीन सीमेवरील अतिक्रमणाविरोधात उचललेल्या दमदार पावलांचेही त्यांनी कौतुक केले. यादव म्हणाले की, सरकारने राजनैतिक प्रयत्न करूनही सीमेवर अतिक्रमण सुरूच आहे. आम्ही चीनच्या या वृत्तीवर निर्णायक आणि कठोर कारवाईची मागणी करतो. यासाठी एकता अभियान सरकारला पूर्ण सहकार्य करेल.

जूनमध्ये उत्तर गोरखा येथे पकडले गेले, प्रशासन गाफील
चीनने यापूर्वी जूनमध्ये उत्तर गोरखा येथील नो-मन्स-लँडजवळ कुंपण उभारून नेपाळच्या जमिनीवर अतिक्रमण केले होते. याबाबतचे वृत्त नेपाळी माध्यमांमध्ये आले होते. रुईला सीमेवर चीनच्या बेकायदेशीर कब्ज्याची माहिती ना नेपाळच्या परराष्ट्र मंत्रालयाला आहे ना गोरखाच्या जिल्हा प्रशासनाला.