संततधार पावसामुळे वर्ध्यातील काही भागात गंभीर पूरस्थिती, गडचिरोली मोठ्या प्रमाणात पाण्याखाली


वर्धा : महाराष्ट्रातील संततधार पावसामुळे वर्ध्यातील काही भागात गंभीर पूरस्थिती निर्माण झाली आहे. तर जनजीवन प्रभावित झाल्याने बचावकार्य सुरू आहे. राज्यातील गडचिरोली जिल्ह्यातील सिरोंचा शहरात पूरस्थिती निर्माण झाली असून, मोठ्या प्रमाणात जमीन पाण्याखाली गेल्याने जनजीवन विस्कळीत झाले आहे. सोमवारी तत्पूर्वी, मुंबईतील प्रादेशिक हवामान केंद्राने गडचिरोली आणि गोंदिया जिल्ह्यांसाठी ऑरेंज अलर्ट जारी केला होता, ज्यामध्ये गडगडाटी वादळ आणि विजांच्या कडकडाटासह काही ठिकाणी मुसळधार ते अति मुसळधार पावसाची शक्यता वर्तवली होती.

पावसाने आतापर्यंत घेतला अनेकांचा बळी
रविवारी राष्ट्रीय आपत्ती प्रतिसाद दलाच्या (NDRF) जवानांनी गडचिरोलीतील पूरग्रस्त भागात मदतकार्य केले आणि लोकांना विविध जीवनावश्यक वस्तूंचे वाटप केले. शनिवारी महाराष्ट्र राज्य आपत्ती परिस्थिती अहवाल निर्देशांकाच्या अहवालानुसार, 1 जूनपासून महाराष्ट्रात पाऊस आणि पूरसंबंधित घटनांमध्ये एकूण 102 जणांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. एसडीएमडीनुसार, आतापर्यंत प्राण्यांच्या मृत्यूची संख्या 189 होती. महाराष्ट्र एसडीएमडीच्या 16 जुलैच्या अहवालानुसार राज्यात सुमारे 11,836 लोकांना बाहेर काढण्यात आले आणि 73 मदत शिबिरे उभारण्यात आली.

त्यामुळे राज्यातील अनेक जिल्ह्यांना बसला पावसाचा फटका
मुसळधार पावसात शनिवारी दोन मृत्यूची नोंद झाली आणि एकूण 68 जण जखमी झाले. उल्लेखनीय म्हणजे, या हंगामात महाराष्ट्रातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पावसाचा सामना करावा लागत आहे, त्यानंतर महाराष्ट्र सरकारने राज्यातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये 13 NDRF आणि तीन SDRF टीम तैनात केल्या आहेत. दरम्यान, मुंबई उप, पालघर, ठाणे, नांदेड, अमरावती, वर्धा, रत्नागिरी, सिंधुदुर्ग, गडचिरोली, सांगली आणि चंद्रपूर, पुणे, सातारा, सोलापूर, नाशिक, जळगाव, अहमदनगर, बीड, लातूर, वाशीम, यवतमाळ, धुळे, जालना, अकोला. राज्यातील भंडारा, बुलढाणा, नागपूर, नंदुरबारसह किमान 28 जिल्हे अतिवृष्टीमुळे प्रभावित झाले आहेत.