Rupee Vs Dollar : भारतीय रुपया प्रथमच 80 च्या वर पोहोचला, 2014 पासून झाली होती 25 टक्क्यांची घसरण


नवी दिल्ली – भारतीय रुपयाने मंगळवारी प्रथमच प्रति डॉलर 80 रुपयांचा मानसशास्त्रीय अंक ओलांडला आहे. गेल्या वर्षभरात भारतीय रुपयात सुमारे सात टक्क्यांनी घसरण झाली होती.

मंगळवारी सुरुवातीच्या बाजारात भारतीय चलन रु. 80.0175 प्रति डॉलरवर व्यवहार करत आहे, जे मंगळवारच्या मागील व्यापार दिवसाच्या तुलनेत 79.9775 वरून घसरले होते. बाजार तज्ज्ञांच्या मते, मंगळवारी भारतीय रुपया 79.85 ते 80.15 च्या रेंजमध्ये व्यवहार करू शकतो.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी एक दिवसापूर्वी सोमवारीच सांगितले होते की डिसेंबर 2014 पासून भारतीय रुपया अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत 25 टक्क्यांनी घसरला आहे.

अलिकडच्या दिवसांत रुपयाच्या घसरणीचे कारण आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमती आणि गेल्या फेब्रुवारीपासून रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध हेही अर्थमंत्र्यांनी सांगितले होते.

यादरम्यान, अर्थमंत्र्यांनी असेही म्हटले आहे की, गेल्या काही दिवसांत ब्रिटिश पाउंड, जपानी येन आणि युरोपियन युनियनचे चलन भारतीय चलनापेक्षा युरो डॉलरच्या तुलनेत अधिक कमकुवत झाले आहे. या देशांच्या चलनाच्या तुलनेत भारतीय चलन मजबूत झाले आहे.

बाजार तज्ज्ञांच्या मते, गेल्या काही महिन्यांत युरोपीय संघाच्या बाजारातील मंदीची भीती लक्षात घेऊन जगभरातील गुंतवणूकदार तुलनेने सुरक्षित अमेरिकी बाजारात गुंतवणूक करण्यास प्राधान्य देत आहेत, त्यामुळेच डॉलर कायम युरोपीय संघ आणि आशियाई देश चलनांशी तुलनेत मजबूत होत आहे. अमेरिकेतील वाढत्या महागाईमुळे तेथील गुंतवणूकदार परदेशातून आपली गुंतवणूक कमी करून देशांतर्गत बाजारपेठेत टाकत आहेत, त्यामुळे देखील डॉलर मजबूत होत आहे.