केरळ: NEET परीक्षेत मुलींना अंतर्वस्त्र काढण्यास भाग पाडणाऱ्यांविरोधात गुन्हा दाखल


कोल्लम/तिरुवनंतपुरम: राष्ट्रीय पात्रता-सह-प्रवेश परीक्षा (NEET) साठी बसलेल्या तरुण मुली आणि महिलांना कोल्लम जिल्ह्यात परीक्षेला बसण्याच्या परवानगीसाठी अंतर्वस्त्र काढण्याच्या एका कथित घटनेच्या संदर्भात केरळ पोलिसांनी मंगळवारी गुन्हा नोंदवला.

पोलिसांनी सांगितले की, जिल्ह्य़ातील आयुर येथे रविवारी (17 जुलै) एका खासगी शैक्षणिक संस्थेत झालेल्या NEET परीक्षेदरम्यान अपमानास्पद अनुभव आलेल्या मुलीच्या तक्रारीवरून भारतीय दंड संहिता (IPC) कलम 354 आणि 509 अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.

त्यांनी सांगितले की, महिला अधिकाऱ्यांच्या पथकाने मुलींचा जबाब नोंदवून गुन्हा नोंदवला. या प्रकरणाचा तपास सुरू करण्यात आला असून या कृत्यामध्ये सहभागी असलेल्यांना लवकरच अटक करण्यात येईल.

ही बाब सोमवारी समोर आली, जेव्हा एका 17 वर्षीय मुलीच्या वडिलांनी माध्यमांना सांगितले की, त्यांची मुलगी NEET परीक्षेला बसली होती आणि परीक्षेला न बसल्याच्या धक्क्यातून ती अजून बाहेर आली नाही. ज्यामध्ये तिला तीन तासांपेक्षा जास्तकाळ अंतर्वस्त्राशिवाय बसावे लागले होते. मुलीच्या वडिलांनी एका टीव्ही चॅनेलला सांगितले होते की त्यांच्या मुलीने NEET बुलेटिनमध्ये नमूद केलेल्या ड्रेस कोडनुसार कपडे घातले होते.

द न्यूज मिनिटच्या वृत्तानुसार, आयुरमधील मार थॉमा इन्स्टिट्यूट ऑफ इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजीमध्ये 17 जुलै रोजी ही घटना घडली. याप्रकरणी मुलीच्या पालकांनी कोल्लम (ग्रामीण) च्या पोलिस अधीक्षकांकडे (एसपी) तक्रार केली होती. दरम्यान या खासगी संस्थेच्या अधिकाऱ्यांनी दावा केला आहे की, त्यांचा एकही कर्मचारी यात सहभागी नव्हता.

एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, बायोमेट्रिक हजेरी तपासण्याचे आणि त्याची नोंद करण्याचे काम नॅशनल टेस्टिंग एजन्सीने (NAT) दोन एजन्सींना सोपवले होते. याबाबत काय नियम आहेत याची आम्हाला कल्पना नाही. हे एजन्सीच्या कर्मचाऱ्यांबद्दल आहे, जे प्रत्येक गोष्टीची चौकशी करतात. काही प्रकरणांमध्ये जेव्हा मुले शाल घालण्याची परवानगी घेण्यासाठी आमच्याकडे येतात, तेव्हा आम्ही हस्तक्षेप केला आणि त्यांना तसे करण्याची परवानगी दिली. मात्र, या घटनेचा निषेध करत, दोषींवर कारवाईची मागणी करत विविध युवा संघटनांनी निदर्शने केली.

केरळ राज्य मानवाधिकार आयोगानेही या घटनेच्या चौकशीचे आदेश दिले आहेत. आयोगाने कोल्लम ग्रामीण पोलीस अधीक्षक (ग्रामीण) यांना 15 दिवसांत अहवाल सादर करण्याचे निर्देश दिले आहेत. तर केरळचे उच्च शिक्षण मंत्री आर. बिंदू यांनी केंद्रीय शिक्षण मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांना पत्र लिहून कोल्लम जिल्ह्यातील NEET परीक्षा केंद्रात प्रवेश करण्यापूर्वी विद्यार्थिनींना अंतर्वस्त्र काढण्यास भाग पाडल्याप्रकरणी एजन्सीवर कठोर कारवाई करण्याची मागणी केली आहे.

केंद्रीय मंत्र्याला लिहिलेल्या पत्रात, केरळच्या मंत्र्यांनी रविवारी जिल्ह्यातील आयुर येथील परीक्षा केंद्रावर NEET परीक्षेला बसलेल्या विद्यार्थिनींच्या प्रतिष्ठेवर आणि मानसिकतेवर निव्वळ हल्ला झाल्याच्या बातमीने तिची निराशा आणि धक्का लागल्याचे म्हटले.

बिंदू म्हणाले की ज्या एजन्सीला परीक्षा आयोजित करण्याची जबाबदारी सोपवण्यात आली होती, त्यांनी परीक्षा केंद्रात प्रवेश करण्यापूर्वी मुलींना कपडे उतरवण्यास भाग पाडले, ज्याचे कारण फक्त त्यांनाच माहित आहे. अशा अनपेक्षित, लाजिरवाण्या आणि धक्कादायक घटना सहभागींच्या मनोबल आणि मानसिक संतुलनावर परिणाम करतात, ज्यामुळे त्यांच्या कामगिरीवर परिणाम होतो, असे ते म्हणाले. अशा घटनांची पुनरावृत्ती टाळण्यासाठी त्यांनी एजन्सीवर कारवाई करण्याची जोरदार शिफारस केली आणि या प्रकरणात केंद्रीय मंत्र्यांच्या हस्तक्षेपाची मागणी केली.

मी त्यांना पत्र लिहून कळवले आहे की आम्ही एजन्सीच्या अशा अमानुष वागणुकीचा तीव्र विरोध करतो, ज्याला केवळ निष्पक्ष पद्धतीने परीक्षा घेण्याचे काम देण्यात आले होते, असे मंत्री म्हणाले.