अर्थ मंत्रालयाचे नव्या जीएसटीवर स्पष्टीकरण: 25 किलोपेक्षा जास्त पीठ, तांदूळ आणि डाळींच्या पॅकेटवर आकारला जाणार नाही जीएसटी


नवी दिल्ली: पीठ, डाळी, तृणधान्ये यासारखे पॅकबंद आणि लेबल केलेले खाद्यपदार्थ सोमवारपासून जीएसटीच्या कक्षेत आले आहेत. मात्र, त्यांच्या 25 किलोपेक्षा जास्त पॅकिंगवर जीएसटी लागणार नाही. यापेक्षा कमी वजनावर 5% जीएसटी लागू झाला आहे. जीएसटीशी संबंधित प्रश्नांवर अर्थ मंत्रालयाने सोमवारी स्पष्टीकरण जारी केले. त्यात म्हटले आहे की, किरकोळ विक्रेत्याने 25 किलोपेक्षा जास्त वजनाच्या पॅकमध्ये माल आणून उघड्यावर विकल्यास जीएसटी लागू होणार नाही.

ज्या उत्पादनांचा पुरवठा पॅकेज केला जात आहे, त्यांच्यावर जीएसटी आकारला जाईल. दही, लस्सी यांसारख्या पदार्थांसाठी ही मर्यादा 25 लिटर आहे. याआधी तांदूळ, गहू, डाळी आणि पीठ ब्रँडचे असल्यास त्यावर 5 टक्के जीएसटी आकारला जात होता. पॅकेज केलेल्या आणि लेबल केलेल्या वस्तूंवर जीएसटी लागू होईल. दुसरीकडे व्यापारी जीएसटीच्या विरोधात झाले आहेत.

यावरील कर घटवला
रोपवे आणि काही सर्जिकल उपकरणांद्वारे माल आणि प्रवाशांच्या वाहतुकीवरील जीएसटी 12 वरून 5 टक्के करण्यात आला आहे. मालाच्या वाहतुकीसाठी वापरल्या जाणाऱ्या ट्रक, वाहनांवर आता 12 टक्के जीएसटी लागणार आहे. पूर्वी तो 18 टक्के होता.

यांच्या वाढल्या किमती
कॅन केलेला किंवा पॅकेज केलेले आणि लेबल केलेले (फ्रोझन वगळता) मासे, दही, पनीर, लस्सी, मध, सुका मखना, कोरडे सोयाबीन, वाटाणे, गहू आणि इतर तृणधान्ये आणि तांदूळ, टेट्रा पॅक आणि बँकेच्या वतीने धनादेश जारी करण्यावर 5%. ऍटलससह नकाशे आणि चार्टवर 18% आणि 12% GST.

LED दिवे आणि LED दिवे वर 18% GST
सरकारने ब्लेड, कागदी कात्री, पेन्सिल शार्पनर, चमचे, काटे असलेले चमचे, स्किमर आणि केक सर्व्हिस इत्यादींवर जीएसटी वाढवला आहे. आता त्यावर १८ टक्के दराने जीएसटी वसूल केला जाईल. एवढेच नाही तर एलईडी दिवे आणि एलईडी दिव्यांवरील जीएसटीही १२ टक्क्यांवरून १८ टक्के करण्यात आला आहे.

उपचार झाले खूप महाग
रूग्णालयाकडून रु. 5000 पेक्षा जास्त प्रतिदिन खोली उपलब्ध करून दिल्यास, 5% दराने GST भरावा लागेल. यामध्ये आयसीयू, आयसीसीयू, एनआयसीयूच्या खोल्यांवर शिथिलता लागू असेल.

हॉटेल रूमसाठी मोजावे लागतील जास्त पैसे
सध्या, 1000 रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या हॉटेलच्या खोल्यांवर जीएसटी नव्हता, परंतु आता अशा खोल्यांवर 12% दराने जीएसटी लागू होईल.